Asia Cup : शिपायापेक्षाही कमी आहे नेपाळच्या क्रिकेटपटूंना पगार, जाणून तुम्हाला बसेल धक्का


नेपाळचा क्रिकेट संघ प्रथमच आशिया कपमध्ये खेळत आहे. पण, ज्यांच्या बळावर नेपाळला आशिया चषकाची तिकिटे मिळाली आहेत, त्या खेळाडूंचा पगार किती आहे, हे तुम्हाला माहिती आहे का? त्याची कमाई किती? क्रिकेट खेळात पैसा असतो, हे सर्वांनाच माहीत आहे. पण, पैशाची चमक प्रत्येक क्रिकेट संघाच्या खेळाडूंवर सारखी नसते. भारतीय क्रिकेटपटू जेवढी कमाई करतात, तेवढी कमाई नेपाळचे क्रिकेटपटूही करू शकत नाहीत. खरे सांगायचे तर भारतातील शिपायांचा पगार नेपाळच्या क्रिकेटपटूंपेक्षा जास्त आहे.

धक्का बसला ना, काय झाले? त्यामुळे आश्चर्यचकित होऊ नका, कारण हे सत्य आहे आणि याचा पूर्ण पुरावा आहे. म्हणजे आपण नुसते हवेत बोलत नाही, तर त्यामागे भक्कम आधार आहे. भारत किंवा इतर देशांप्रमाणे नेपाळ क्रिकेट बोर्डही आपल्या खेळाडूंसोबत वार्षिक करार करते. तो त्यांना 3 श्रेणींमध्ये विभागतो आणि त्यानुसार त्यांना पगार देतो. पण, भारतीय रुपयात त्याची किंमत काय आहे?

केंद्रीय करारानुसार नेपाळच्या पुरुष क्रिकेटपटूंची 3 श्रेणींमध्ये विभागणी करण्यात आली आहे. A श्रेणीत समाविष्ट असलेल्या क्रिकेटपटूंना दरमहा 60 हजार रुपये पगार मिळतो. जे बी ग्रेडमध्ये आहेत, त्यांना 50,000 रुपये आणि सी ग्रेडमध्ये असलेल्यांना 40,000 रुपये मिळतात. आता तुम्ही म्हणाल हा पगार भारतातल्या शिपायांच्या पगारापेक्षा कमी कसा? तेव्हा तुम्ही त्या नेपाळी रुपयाला भारतीय चलनाच्या तराजूत तोलल्यावर तुम्हाला उत्तर मिळेल.

नेपाळमध्ये ज्या क्रिकेटपटूंना 60000 रुपये मानधन मिळते, त्याची किंमत भारतात केवळ 37719 रुपये आहे. त्याचप्रमाणे पगार म्हणून मिळालेल्या 50000 नेपाळी रुपयांचे मूल्य केवळ 31412 रुपये इतके कमी होते. दुसरीकडे, ज्या नेपाळी क्रिकेटपटूंना 40000 रुपये मिळतात, त्यांची रक्कम भारतीय रुपयांमध्ये 25 हजार इतकी आहे. आता भारतातील सरकारी संस्थेत काम करणाऱ्या शिपायाचा पगार नेपाळी क्रिकेटपटूंना महिन्याभरासाठी मिळणाऱ्या पगारापेक्षा जास्त आहे. कारण इथे किमान त्यांचे पॅकेज 5.5 लाख रुपयांपर्यंत वार्षिक आहे.

केंद्रीय करारांतर्गत मासिक वेतनाव्यतिरिक्त, नेपाळी क्रिकेटपटूंच्या उत्पन्नाचा दुसरा स्त्रोत म्हणजे त्यांना प्रत्येक सामन्यासाठी मिळणारी फी. त्यांना एक वनडे खेळण्यासाठी 10000 नेपाळी रुपये आणि T20 सामना खेळण्यासाठी 5000 नेपाळी रुपये मिळतात. म्हणजे भारतीय चलनानुसार, त्यांना एका वनडेसाठी 6286 रुपये, तर 1 टी20 साठी 3143 रुपये मिळतात.

पैसा कमी पण नेपाळी क्रिकेटपटूंचा इरादा मजबूत आहे आणि, त्याच्या इराद्याच्या जोरावर ते प्रथमच आशिया कप खेळत आहे. ते आशियाचा राजा होण्याच्या लढाईत आपल्या देशाचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी आले आहेत.