18 कि 19 सप्टेंबर कधी आहे गणेश चतुर्थी? दूर करा तारखेचा गोंधळ


दरवर्षी प्रमाणे या वर्षी देखील श्री गणेशाचा 10 दिवसांचा उत्सव लवकरच सुरु होणार आहे. विघ्नहर्ताच्या स्वागताची जय्यत तयारी जोरात सुरू झाली आहे. दहा दिवसांच्या स्वागत आणि पाहुणचारानंतर बाप्पाला निरोप दिला जाईल. म्हणजेच गणेशोत्सव संपूर्ण 10 दिवस चालणार आहे. वर्षभरासाठी अनंत चतुर्दशीच्या दिवशी गणपती बाप्पा निघणार आहेत. यंदाच्या अधिकमासामुळे गणपतीचा उत्सव थोडा उशिराने सुरू होणार आहे. गणेश चतुर्थीच्या दिवशी ढोल-ताशांच्या गजरात विघ्नहर्ताचे मोठ्या थाटामाटात स्वागत केले जाते आणि संपूर्ण 10 दिवस विधीपूर्वक त्याची पूजा केली जाते. यावर्षी गणपती बाप्पा कोणत्या दिवशी आपल्या घरी येणार आहेत आणि स्थापनेचा शुभ मुहूर्त काय आहे, जाणून घ्या.

यंदा 18 सप्टेंबर रोजी गणेश चतुर्थी साजरी होणार आहे. गणेश चतुर्थी भाद्रपद महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील चतुर्थी तिथीला म्हणजेच 18 सप्टेंबर रोजी दुपारी 2.09 वाजता सुरू होईल आणि 19 सप्टेंबर रोजी दुपारी 3.13 वाजता समाप्त होईल. त्यामुळे 19 सप्टेंबरपासून गणेश चतुर्थी साजरी केली जाणार आहे. 10 दिवस घरोघरी राहिल्यानंतर 28 सप्टेंबरला बाप्पा वर्षभरासाठी निघणार आहेत. अशाप्रकारे गणेश चतुर्दशी साजरी करण्याच्या तारखेचा गोंधळही संपला आहे.

कोणतीही पूजा त्याच्या शुभ मुहूर्तावर केल्यास त्याचे फळ खूप लाभते आणि देव प्रसन्न होऊन सर्व मनोकामना पूर्ण करतात. तसेच गणेश स्थापनेसाठी शुभ मुहूर्त आहे. यावर्षी गणेशमूर्तीची प्रतिष्ठापना करण्याचा शुभ मुहूर्त 19 सप्टेंबर रोजी सकाळी 11.07 ते दुपारी 1.34 पर्यंत असेल.

पंचांगानुसार यावेळी गणेश चतुर्थी सोमवारी येत आहे. सोमवार हा शिवाचा आवडता दिवस आहे आणि गणेश हा शिवाचा पुत्र आहे. म्हणूनच या दिवशी गणेश चतुर्थीला भोलेनाथांचीही विशेष कृपा असेल. या दिवशी योग्य रीतिरिवाजाने पूजा केल्याने विशेष फल प्राप्त होईल.