Rakshabandhan 2023 : कधी साजरा करायची रक्षाबंधन, बुधवार की गुरुवार? जाणून घ्या योग्य दिवस तसेच शुभ काळ आणि भद्रा काल


प्रत्येकजण वर्षभर रक्षाबंधनाची वाट पाहत असतो. श्रावण सुरू होताच लोक रक्षाबंधनाची वाट पाहू लागतात. राखी हा पवित्र सण श्रावण पौर्णिमेला साजरा केला जातो. राखीच्या सणाला आता फक्त 1 दिवस उरला आहे. अशा स्थितीत राखीची प्रसिद्धी बाजारपेठेतही पाहायला मिळत आहे. भावाच्या मनगटावर बांधण्यासाठी बहिणी त्यांच्या आवडत्या राख्या निवडत आहेत. मात्र रक्षाबंधन कधी साजरे करायचे असा प्रश्न लोकांना पडला आहे. काही जण बुधवारी म्हणजेच 30 ऑगस्टला रक्षाबंधनाचा सण असल्याचे सांगत आहेत, तर अनेकजण 31 ऑगस्टला सण साजरा करण्याबाबत बोलत आहेत. अशा परिस्थितीत राखी बांधण्यासाठी कोणता दिवस आणि शुभ मुहूर्त योग्य आहे, याच्यातील संभ्रम दूर करुया.

भद्राच्या सावलीमुळे भावाच्या मनगटावर कोणत्या दिवशी राखी बांधणे शुभ आहे, हे लोक ठरवू शकत नाहीत. याबाबत प्रसिद्ध ज्योतिषी सांगतात की 30 ऑगस्टला पौर्णिमा असल्याने राखी बांधण्यासाठी सकाळी 9.01 ते रात्री 12.00 हा शुभ काळ आहे. संपूर्ण दिवस भाद्राचा आहे, त्यामुळे राखी बांधण्याचा शुभ मुहूर्त रात्री 9 वाजल्यानंतर आहे. रक्षाबंधनाचा सण 9 वाजल्यापासून रात्री 12 वाजेपर्यंत साजरा केला जाऊ शकतो. त्याच वेळी, अनेक पंडित म्हणतात की राखी बांधण्यासाठी 31 ऑगस्ट हा शुभ मुहूर्त आहे.

31 ऑगस्ट रोजी सकाळी बहिणींना राखी बांधण्यासाठी फारच कमी वेळ मिळणार आहे. वास्तविक, या दिवशी सकाळी 7 वाजेपर्यंतच शुभ मुहूर्त आहे. त्यामुळेच पहाटे राखी बांधणे शक्य होणार नाही. म्हणूनच 30 ऑगस्टच्या रात्री राखी बांधणे चांगले. ते म्हणतात की 31 ऑगस्टला राखी बांधताना शुभ मुहूर्त चुकला, तर ते अशुभ असू शकते. म्हणूनच बहिणींनी आपल्या भावाच्या मनगटावर शुभ मुहूर्तावर राखी बांधावी.