शेजाऱ्याची मनमानी! तुमच्या गेटवर रोज उभी असते दुसऱ्याची गाडी? अशी करा तक्रार


वाढत्या नागरीकरणात पार्किंगची समस्या सातत्याने वाढत आहे. पार्किंगवरून दररोज मारामारी होत आहे. हायराईज सोसायट्या असो की कॉमन कॉलनी, पार्किंगवरून भांडणे सगळीकडे पाहायला मिळतात. शेजारी घरासमोर कार पार्क करून निघून गेल्याने काही लोक नाराज आहेत. अशा परिस्थितीत लोकांना घरी ये-जा करताना अडचणींचा सामना करावा लागत आहे. तुम्हालाही अशा प्रकारचा त्रास होत असेल, तर तुम्ही त्याबद्दल तक्रार करू शकता.

कोणाच्या घरासमोर गाडी लावणे योग्य नाही. यामुळे इतरांच्या मार्गात अडथळे निर्माण होतात, जे थेट अधिकारांचे उल्लंघन मानले जाऊ शकते. जर तुमचा शेजारी मनमानी करत असेल तर तुमच्याकडे कायदेशीर कारवाई करण्याचा पर्याय आहे.

घरासमोर कार पार्क करणाऱ्या व्यक्तीविरुद्ध तक्रार केल्यास त्याचे वाईट परिणाम भोगावे लागू शकतात. भारतीय दंड संहिता (IPC) अंतर्गत, शेजाऱ्याविरुद्ध कार चुकीच्या पद्धतीने पार्क केल्याबद्दल पुढील कलमांसह गुन्हा दाखल केला जाऊ शकतो.

IPC कलम 339: जो कोणी दुसऱ्या व्यक्तीच्या मार्गात अडथळा आणतो, त्याच्यावर हे कलम लावले जाऊ शकते. एखाद्या व्यक्तीला जिथे जायचे आहे, तिथे जाण्यापासून रोखल्यास किंवा अडथळा निर्माण केल्यास कारवाई होऊ शकते.

IPC कलम 268: हे कलम जनतेला विनाकारण त्रास देण्याशी संबंधित आहे. सामान्य जनतेचे नुकसान आणि अडथळा निर्माण होईल, असे काम जर कोणी केले, तर हे कलम लावले जाऊ शकते. जवळपास राहणारे किंवा जवळपासच्या मालमत्तेवर हक्क असलेले सामान्य लोक देखील सार्वजनिक अंतर्गत समाविष्ट आहेत.

आयपीसी कलम 425: जो कोणी, परस्पर हेतूने, किंवा सार्वजनिक किंवा कोणत्याही व्यक्तीचे चुकीचे नुकसान होण्याची शक्यता आहे हे जाणून, कोणत्याही मालमत्तेचे नुकसान केले किंवा मालमत्तेमध्ये किंवा तिच्या स्थितीत कोणताही बदल केला तर, या कलमाच्या विरोधात तक्रार केली जाऊ शकते.

तक्रार देताना तुम्हाला काही अडचण येत असेल तर तुम्ही कायदेशीर नोटीसची मदत घेऊ शकता. तुम्ही वकिलामार्फत शेजाऱ्याला कायदेशीर नोटीस पाठवू शकता. त्यांच्या चुकीच्या कृत्यामुळे त्यांच्यावर कायदेशीर कारवाई करायची आहे, असा इशारा या नोटीसमध्ये देण्यात आला आहे.