तरुण वर्गासाठी खुशखबर, हे सेक्टर देणार 10 लाखांहून अधिक लोकांना नोकऱ्या


15 ऑगस्टचा वीकेंड हॉस्पिटॅलिटी क्षेत्रासाठी खूप चांगला ठरला आहे. या क्षेत्राच्या अपेक्षा खूप वाढल्या आहेत आणि ते आणखी चांगले होईल अशी अपेक्षा आहे. यासाठी हॉस्पिटॅलिटी सेक्टरनेही नोकरभरती सुरू केली आहे. खरे तर हॉस्पिटॅलिटी सेक्टरला कर्मचाऱ्यांच्या कमतरतेचा सामना करावा लागतो. आता असे वाटत असतानाच आगामी काळात या क्षेत्रात तेजी येण्याची शक्यता आहे. कर्मचाऱ्यांची संख्या वाढवण्याची तयारी सुरू झाली असून हॉटेल्स आणि रेस्टॉरंटमध्ये अनेक पदे भरण्यास सुरुवात झाली आहे. यालाही कारण आहे. येत्या काही दिवसांत देशात विश्वचषक स्पर्धा सुरू होत आहे. यासोबतच इतरही अनेक कार्यक्रम होणार आहेत. तज्ज्ञांच्या मते, पुढील 9 महिन्यांत एक लाखाहून अधिक लोकांना नोकऱ्या मिळू शकतात.

कॉन्फेडरेशन ऑफ इंडियन इंडस्ट्री (CII) द्वारे प्रवर्तित टुरिझम अँड हॉस्पिटॅलिटी स्किल कौन्सिलचे सीईओ राजन बहादूर म्हणाले की, कौन्सिल आता अखिल भारतीय आधारभूत कौशल्य लाभ विश्लेषण करत आहे. ते पुढे म्हणाले की, कोविडच्या तिसऱ्या लाटेनंतर बरे होण्याच्या ग्रीन शॉट्सबद्दल चर्चा झाली होती, पण ज्या प्रकारची रिकव्हरी व्हायला हवी होती, ती होऊ शकली नाही. आता हे क्षेत्र वाढत असताना नोकरभरतीची गरज भासू लागली आहे. या अभ्यासामुळे आम्हाला राज्यांमधील जमिनीच्या गरजांची योग्य माहिती मिळेल.

निखिल शर्मा, मार्केट मॅनेजिंग डायरेक्टर – युरेशिया, विंडहॅम हॉटेल्स अँड रिसॉर्ट्स यांनी सांगितले की, सणासुदीच्या हंगामासाठी बुकींगमध्ये वाढ झाल्यामुळे, साखळी आपल्या टीमचा विस्तार करण्यासाठी काम करत आहे. तथापि, सध्या या क्षेत्रात तळागाळातील लोकांची कमतरता आहे, असेही ते म्हणाले. ते म्हणाले की हॉटेल्समध्ये मध्यम आणि वरच्या स्तरावरील कर्मचाऱ्यांची एकसमान कमतरता नाही. यामुळे आमची कर्मचारी स्थिती इतरांपेक्षा वेगळी असू शकते.

नक्शा रेस्टॉरंट्सचे सह-संस्थापक आणि संचालक आणि नॅशनल रेस्टॉरंट असोसिएशन ऑफ इंडिया (NRAI) चे मुंबई चॅप्टर हेड प्रणव रूंगटा म्हणाले की, पुढील तीन तिमाहीत रेस्टॉरंट उद्योगाला किमान दहा लाख कर्मचाऱ्यांची गरज आहे. सध्या, बहुतेक हॉस्पिटॅलिटी सेंटर हॉटेलसाठी प्रशिक्षण देत आहेत. आमच्याकडे कामगारांची कमतरता आहे आणि आम्ही स्थलांतरित कामगारांवर खूप अवलंबून आहोत. उद्योग वाढत आहे आणि पुढील काही महिन्यांत आणखी रेस्टॉरंट्स सुरू होणार आहेत. आम्हाला स्वयंपाकघर, व्यवस्थापन आणि पोस्टसाठी कर्मचारी हवे आहेत.

इंडियन स्टाफिंग फेडरेशनच्या कार्यकारी संचालक सुचिता दत्ता यांनी सांगितले की, गेल्या वर्षीच्या तुलनेत या क्षेत्राला सणासुदीच्या आणि सुट्टीच्या काळात किमान 10-15 टक्क्यांनी नोकरभरतीची वाढ अपेक्षित आहे. ते म्हणाले की 15 ऑगस्टच्या लाँग वीकेंडच्या आसपासचा आशादायक व्यवसाय पाहता, बहुतेक कंपन्यांनी आधीच भरती सुरू केली आहे.