4 मीटर खोल खड्डा पाहून रोव्हर घाबरला! इस्रोने लगेच बदलला मार्ग आणि सर्व काही ठीक झाले


भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (ISRO) ने चांद्रयान-3 मोहिमेचे रोव्हर प्रज्ञान चंद्राकडे झेपावल्याचे आणि वाटेत एक विवर सापडल्यानंतर परत आल्याचे चित्र प्रसिद्ध केले आहे. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X वर हे चित्र शेअर करत इस्रोने लिहिले की, 27 ऑगस्ट 2023 रोजी रोव्हर त्याच्या स्थानापासून 3 मीटर पुढे सरकले, जेथे त्याला 4 मीटर व्यासाचा खड्डा सापडला. रोव्हरला परत येण्याची ऑर्डर मिळाली.


इस्रोने सांगितले की प्रज्ञान पूर्णपणे सुरक्षित आहे आणि आता नवीन मार्गावर पुढे जात आहे. चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरल्यानंतर काही तासांनंतर, 26 किलो वजनाचा सहा चाकी रोव्हर लँडरमधून बाहेर आला आणि आता पुढे जात आहे.

आता एक चंद्र दिवस पूर्ण होण्यासाठी 9 दिवस उरले आहेत. याआधी इस्रो प्रज्ञान या रोव्हर मॉड्यूलद्वारे चंद्राच्या पृष्ठभागावरील जास्तीत जास्त अंतर कापण्याचा प्रयत्न करत आहे. रोव्हरची LIBS आणि APXS ही उपकरणे कार्यरत आहेत. प्रोपल्शन मॉड्यूल, लँडर आणि रोव्हरवरील सर्व उपकरणे सामान्यपणे कार्यरत आहेत.