उडत्या विमानात 2 वर्षीय मुलीची यशस्वी हृदय शस्त्रक्रिया, एम्सचे 5 डॉक्टर बनले देवदूत


बंगळुरूहून दिल्लीला जाणाऱ्या फ्लाईटमध्ये रविवारी संध्याकाळी एक चमत्कार घडला, जेव्हा एका 2 वर्षीय मुलीची प्रकृती खालावली आणि त्याच फ्लाइटमध्ये प्रवास करणाऱ्या 5 डॉक्टरांनी तिथेच मुलीवर उपचार केले. एम्सच्या डॉक्टरांच्या या चमत्कारामुळे 2 वर्षाच्या मुलीचा जीव कसा वाचला, ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

बंगळुरूहून विस्ताराचे UK-814 विमान रविवारी संध्याकाळी दिल्लीला गेले. उडत्या फ्लाइटमध्ये इमर्जन्सी कॉल जाहीर करण्यात आला. सायनोटिक आजाराने ग्रस्त असलेली 2 वर्षांची मुलगी बेशुद्ध पडली होती. फ्लाइटमध्येच मुलीची प्रकृती बिघडली, यादरम्यान तिची नाडी चालत नव्हती आणि तिचे हात-पाय देखील थंड पडले होते. जेव्हा इमर्जन्सी कॉल केला गेला, तेव्हा फ्लाइटमध्ये उपस्थित एम्सचे डॉक्टर मदतीसाठी पुढे आले.

तेथे उपस्थित डॉक्टरांनी मुलीचा सीपीआर सुरू केला आणि त्यांच्याकडे जे काही साधन आहे, ते वापरून काम केले. फ्लाइटमध्ये उपस्थित असलेल्या ऑक्सिजन सिलेंडर आणि मास्कच्या मदतीने मुलीसाठी ऑक्सिजन पुरवठ्याची व्यवस्था करण्यात आली होती. यादरम्यान, मुलीला फ्लाइटमध्येच आयव्ही कॅन्युला देण्यात आली आणि डॉक्टरांनी आपत्कालीन प्रक्रिया सुरू केली. उपचारादरम्यानच त्रास वाढला. मुलीला हृदयविकाराचा झटका आला. अशा परिस्थितीत तिचा जीव वाचवण्यासाठी डॉक्टरांनी AED चा वापर केला. विमानात एईटी टूल सापडले. त्याच्या मदतीने, मुलगी पुन्हा जिवंत झाली. सुमारे 45 मिनिटे डॉक्टरांनी मुलीवर उपचार केले. यादरम्यान तिची नाडी परत सुरु झाली आणि शरीर पुन्हा सामान्य होऊ लागले.

या मुलीवर डॉक्टरांनी उपचार केले, मात्र तिला चांगल्या उपचारासाठी रुग्णालयात दाखल करण्याची गरज होती. अशा परिस्थितीत नागपुरात विमानसेवा थांबवण्याचा निर्णय डॉक्टरांनी घेतला. उड्डाण कर्मचाऱ्यांनी हे मान्य केले आणि रुग्णवाहिका नागपुरात आणण्यात आली. तेथून मुलीला बालरोग तज्ज्ञ डॉक्टरांकडे सुपूर्द करण्यात आले. एम्सच्या डॉक्टरांनी सांगितले की, मुलीची प्रकृती आता धोक्याबाहेर आहे.

एम्सच्या ज्या पाच डॉक्टरांचा या चमत्कारात सहभाग होता, त्यात डॉ. नवदीप कौर, ऍनेस्थेसिया विभाग, एसआर कार्डियाक रेडिओलॉजी डॉ. दमनदीप सिंग, माजी एसआर एम्स रेडिओलॉजी डॉ. ऋषभ जैन, माजी एसआर एम्स एसआर ओबीजी डॉ. ओशिका आणि एसआर कार्डियाक रेडिओलॉजी डॉ. अचल कराचा यांचा समावेश होता.


जर आपण या 2 वर्षाच्या मुलीच्या सायनोटिक स्थितीबद्दल बोललो तर हा एक जन्मजात आजार आहे. ज्यामध्ये हृदयाच्या धमन्यांमध्ये आणि शरीरात ऑक्सिजनची कमतरता असते. त्यामुळे त्वचा निळी पडते, अचानक श्वास घेण्यास त्रास होतो. वेळेवर उपचार न मिळाल्यास मृत्यू होऊ शकतो. या समस्येला जन्मजात हृदयरोग असेही म्हणतात. बऱ्याच प्रकरणांमध्ये, मुलाच्या जन्मानंतर या आजाराची लक्षणे माहित नसतात. अशा स्थितीत गरोदरपणात महिलांनी आपल्या आरोग्याची काळजी घेणे गरजेचे आहे. वेळोवेळी तपासणी केली पाहिजे.

दरम्यान हा आजार हृदयविकाराच्या कौटुंबिक इतिहासामुळे आणि गर्भधारणेदरम्यान कोणत्याही विषाणूजन्य संसर्गामुळे होतो. या आजारात मुलाच्या हृदयाचे ठोके जलद होतात, त्वचेचा रंग पिवळा पडू लागतो आणि अंगावर सूज येते आणि चक्कर येऊ लागते. सायनोटिक हा एक जीवघेणा आजार आहे. यावर वेळीच उपचार न केल्यास पीडितेचा मृत्यू होण्याचा धोका असतो.