RIL AGM 2023 : नीता अंबानींचा राजीनामा, बोर्डात ईशा, अनंत आणि आकाश सामील


रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या 46 व्या एजीएममधून मोठी बातमी समोर आली आहे. मुकेश अंबानी यांच्या पत्नी नीता अंबानी यांनी रिलायन्स इंडस्ट्रीजमधून राजीनामा दिला आहे. आता त्यांच्या जागी ईशा अंबानीची नियुक्ती करण्यात आली आहे. RIL बोर्डाने ईशा अंबानी, आकाश अंबानी आणि अनंत अंबानी यांच्या संचालक मंडळावर नियुक्तीची शिफारस केली आहे. नीता अंबानी बोर्डातून पायउतार होणार आहेत. पण, त्या रिलायन्स फाऊंडेशनच्या अध्यक्षपदी राहतील.

मुकेश अंबानी यांनी एजीएममध्ये सांगितले की, रिलायन्स इंडस्ट्रीजने गेल्या 10 वर्षांत 150 अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक केली आहे. कोणत्याही कॉर्पोरेट समूहाने केलेली ही सर्वात मोठी गुंतवणूक असल्याचे ते म्हणाले. मुकेश अंबानी एजीएममध्ये म्हणाले की, आर्थिक वर्ष 2023 मध्ये रिलायन्सने 2.6 लाख नवीन लोकांना नोकऱ्या दिल्या आहेत. त्यांनी सांगितले की, सध्या रिलायन्समधील कर्मचाऱ्यांची संख्या 3.9 लाखांवर पोहोचली आहे. ते म्हणाले की, आपण जेवढ्या अप्रत्यक्ष उपजीविकेच्या संधी निर्माण केल्या आहेत, त्या कितीतरी पटीने अधिक आहेत.

रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या ताळेबंदाची माहिती देताना मुकेश अंबानी म्हणाले की, रिलायन्स इंडस्ट्रीजचा एकत्रित महसूल 9,74,864 कोटी रुपये होता. त्याच वेळी, आर्थिक वर्ष 2023 मध्ये, रिलायन्सचा EBITDA 1,53,920 कोटी रुपये होता, तर निव्वळ नफा 73,670 कोटी होता. त्याच वेळी, रिलायन्स रिटेलची ताकद देखील दुप्पट झाली आहे.

मुकेश अंबानी म्हणाले की, भारतात कार्यरत एकूण 5G सेलपैकी सुमारे 85 टक्के सेल जिओच्या नेटवर्कमध्ये आहेत. कंपनी दर 10 सेकंदाला तिच्या नेटवर्कमध्ये एक 5G सेल जोडत आहे आणि डिसेंबरपर्यंत आमच्याकडे सुमारे 1 दशलक्ष 5G सेल कार्यरत असतील. मुकेश अंबानी म्हणाले की भारतात कार्यरत एकूण 5G सेलपैकी सुमारे 85% जिओच्या नेटवर्कमध्ये आहेत. आमच्या सध्याच्या गतीने, आम्ही आमच्या नेटवर्कमध्ये दर 10 सेकंदाला एक 5G सेल जोडत आहोत आणि डिसेंबरपर्यंत आमच्याकडे जवळपास 1 दशलक्ष 5G सेल कार्यरत असतील.

रिलायन्स रिटेलवर बोलताना मुकेश अंबानी म्हणाले की रिलायन्स रिटेलचे मूल्यांकन 2020 मध्ये 4.28 लाख कोटी रुपयांवरून आज 8.28 लाख कोटी रुपये झाले आहे. ते पुढे म्हणाले की रिलायन्स रिटेलने आर्थिक वर्ष 2023 मध्ये 2,60,364 कोटी रुपयांचा महसूल मिळवला. कंपनीचा एबिटा 17,928 कोटी रुपये होता आणि निव्वळ नफा 9,181 कोटी रुपये होता. मुकेश अंबानी म्हणाले की रिलायन्स रिटेल ही जागतिक पातळीवरील टॉप 100 मध्ये एकमेव भारतीय रिटेलर आहे आणि जगातील सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या रिटेलर्सपैकी एक आहे.

मुकेश अंबानी यांनी एजीएममध्ये घोषणा केली की 19 सप्टेंबर म्हणजेच गणेश चतुर्थीला रिलायन्स जिओ देशाला फायबर भेट देऊ शकते. रिलायन्सचे Jio Air Fiber लोकांना 5G नेटवर्क आणि सर्वोत्तम वायरलेस तंत्रज्ञान वापरण्यास मदत करेल. ही सेवा घर आणि कार्यालयात वायरलेस ब्रॉडबँड सेवा प्रदान करेल. जिओ एअर फायबर दूरसंचार क्षेत्रात उतरल्यामुळे बाजारपेठेत स्पर्धा वाढण्याची शक्यता बळावली आहे.