चांद्रयान-3 च्या यशानंतर आता 2 सप्टेंबर रोजी प्रक्षेपित केले जाणार आदित्य एल1 अंतराळयान


चांद्रयान-3 च्या यशानंतर आता भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (इस्रो) एक नवीन पाऊल टाकणार आहे. 2 सप्टेंबर रोजी सकाळी 11.50 वाजता आंध्र प्रदेशातील श्रीहरिकोटा येथून आदित्य एल1 अंतराळयान प्रक्षेपित होणार असल्याची माहिती इस्रोने सोमवारी दिली. हे मिशन PSLV-C57 रॉकेटमधून प्रक्षेपित केले जाईल, ज्याचा उद्देश सूर्याच्या रहस्यांचा अभ्यास करणे आहे. तसेच क्रोमोस्फेरिक आणि कोरोनल हीटिंग, अंशतः आयनीकृत प्लाझमाचे भौतिकशास्त्र आणि कोरोनल मास इजेक्शन आणि फ्लेअर्सची सुरुवात. त्याच वेळी, आदित्य एल-1 ही सूर्याचा अभ्यास करणारी पहिली भारतीय अवकाश-आधारित वेधशाळा असेल.

हे अंतराळयान सूर्यापासून निघणाऱ्या कणांच्या गतिशीलतेवरील डेटा संकलित करण्यासाठी इन-सीटू कण आणि प्लाझ्मा वातावरणाचे निरीक्षण करेल. यामुळे सौर कोरोनाचे भौतिकशास्त्र आणि त्याची तापवण्याची यंत्रणा शोधण्यात मदत होईल. या वेधशाळेच्या माध्यमातून सूर्य कसा काम करतो, यावर इस्रो लक्ष ठेवू शकणार आहे. वास्तविक, पृथ्वी आणि सूर्याच्या प्रणालीमध्ये 5 लॅग्रॅन्जियन बिंदू आहेत. Lagrangian बिंदू हे अंतराळातील दोन बिंदू आहेत, ज्यावर कोणत्याही दोन वस्तूंमधील बल समान होते.

ISRO ने पाठवलेले सूर्य मोहीम म्हणजेच आदित्य L1 अंतराळयान Lagrangian Point-1 वर जाईल आणि Halo Orbit मध्ये तैनात असेल. असे सांगण्यात आले आहे की पृथ्वीपासून लॅग्रॅन्गियन पॉइंट-1 चे अंतर सुमारे 1.5 दशलक्ष किलोमीटर आहे. पृथ्वीपासून सूर्याचे अंतर पाहिले तर ते 15 कोटी किलोमीटर आहे.

इस्रो सतत नवीन उंची गाठत आहे. नुकताच 23 ऑगस्ट रोजी त्यांनी इतिहास रचला. अंतराळ संस्थेने चांद्रयान-3 चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर उतरवले. असे करणारा भारत हा जगातील पहिला देश ठरला कारण अद्याप चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर कोणीही पोहोचले नव्हते. यापूर्वी रशिया, अमेरिका आणि चीनने चंद्रावर पाऊल ठेवले होते, मात्र ते दक्षिण ध्रुवावर उतरले नव्हते.