एलन मस्कची कंपनी भारतात लवकरच सुरू करणार सॅटेलाइट इंटरनेट!


एलन मस्कची स्टारलिंक भारतात सॅटेलाइट ब्रॉडबँड सेवा सुरू करण्याच्या तयारीत आहे. अहवालानुसार, कंपनीने गेल्या महिन्यात दूरसंचार विभागाला (DoT) परवान्यासाठी विनंती पाठवली होती. त्याच वेळी, दूरसंचार विभाग पुढील महिन्यात एलन मस्कच्या कंपनीच्या परवाना विनंतीवर चर्चा करू शकतो. यापूर्वी, कंपनीने 2021 मध्ये परवान्यासाठी अर्ज केला होता. सॅटेलाइटचा ग्लोबल मोबाइल पर्सनल कम्युनिकेशन्स (GMPCS) परवाना स्टारलिंकला परवाना असलेल्या भागात उपग्रह-आधारित संप्रेषण सेवा प्रदान करण्यास सक्षम करेल.

रिपोर्ट्सनुसार, मस्कच्या कंपनीने 2021 मध्ये कोणत्याही परवान्याशिवाय प्री-ऑर्डर घेणे सुरू केले. त्यानंतर दूरसंचार विभागाकडून मंजुरी न मिळाल्याने कंपनीला लोकांचे पैसे परत करावे लागले. पण आता कंपनी लवकरच भारतात सॅटेलाइट नेटवर्क सुरू करण्याची शक्यता आहे.

  • Airtel समर्थित OneWeb आणि Jio कडे आधीच आहे परवाना
  • GMPCS परवाना मंजूर झाल्यास, Starlink Airtel-समर्थित OneWeb आणि Jio Satellite Communications च्या यादीत सामील होईल.
  • स्टारलिंकची पुढची पायरी म्हणजे DoT कडून इन-ऑर्बिट स्पेक्ट्रम घेणे, जे कंपनीला भारतात आपले उपग्रह नेटवर्क ऑपरेट करण्यास अनुमती देईल.
  • स्टारलिंकच्या प्रवेशामुळे भारतात इंटरनेट अधिक सुलभ होऊ शकते. स्टारलिंकची भारतात एंट्री वायरलेस इंटरनेट कनेक्टिव्हिटीमुळे दुर्गम भागात, बाधित भागात आणि नैसर्गिक आपत्तीत बळी पडलेल्या लोकांना खूप फायदा होऊ शकतो.
  • उपग्रह नेटवर्कने जगाच्या काही भागांमध्ये आधीच इंटरनेट प्रवेश सुलभ केला आहे. सध्या ही कनेक्टिव्हिटी युक्रेनसह 32 देशांमध्ये उपलब्ध आहे, जे स्टारलिंकवर मोठ्या प्रमाणावर अवलंबून आहेत.

स्टारलिंकच्या परवान्याशिवाय, दूरसंचार विभाग लवकरच भारतात OTT अॅप्स लायसन्सिंग टर्म आणि कंडिशन अंतर्गत आणण्याचा विचार करत आहे. या अॅप्समध्ये Google Meet, WhatsApp, Telegram आणि इतर इंटरनेट-आधारित व्हॉइस आणि इन्स्टंट मेसेजिंग प्लॅटफॉर्मचा समावेश आहे.