मध्येच बंद करू शकतो का LIC पॉलिसी?, काय आहे प्रक्रिया, होईल किती नुकसान


आजकाल बाजारात गुंतवणुकीचे अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत. यापैकी एक म्हणजे LIC म्हणजेच भारतीय आयुर्विमा महामंडळ. करोडो लोकांचा LIC वर विश्वास आहे. यामध्ये तुमच्या बचतीसह जीवन विमा संरक्षण उपलब्ध आहे. परंतु अनेक वेळा पैशाअभावी आम्ही आमचे धोरण राबवू शकत नाही. अशा परिस्थितीत ते बंद करणे चांगले. परंतु एलआयसीच्या अनेक पॉलिसी लॉक इन कालावधीसह येतात. अशा परिस्थितीत, तुम्ही तुमची पॉलिसी मध्यंतरी बंद करू शकता का? तो बंद झाला तर किती पैसे मिळतील आणि त्यामुळे किती नुकसान होईल. आज आपण या सर्व मुद्द्यांवर चर्चा करणार आहोत. LIC पॉलिसी मध्येच थांबवण्याची प्रक्रिया काय आहे ते जाणून घेऊया…

प्रश्न: कधी बंद केली जाऊ शकते पॉलिसी ?
उत्तरः तुम्हाला एलआयसी पॉलिसी घेतल्यापासून 15 दिवसांच्या आत बंद करायची असेल, तर तुम्ही ती सहज बंद करू शकता. दुसरीकडे, 15 दिवसांपेक्षा जास्त असल्यास, तुम्ही पॉलिसी 3 वर्षांनी बंद केल्यास तुमचे नुकसान होऊ शकते.

प्रश्‍न : 3 वर्षांपूर्वी बंद झाल्यास काय होईल?
उत्तर: जर तुम्ही तुमची पॉलिसी 3 वर्षापूर्वी बंद केली, तर तुम्हाला पैसे मिळणार नाहीत. म्हणजेच, तुम्ही जितका प्रीमियम भरला आहे, तितके तुमचे सर्व पैसे बुडतील.

प्रश्नः ती पुन्हा कधी बंद करता येईल?
उत्तर: वास्तविक, LIC च्या पॉलिसीमध्ये 3 वर्षांचा लॉक-इन कालावधी असतो. अशा परिस्थितीत, तुम्ही तुमची पॉलिसी 3 वर्षांनंतर कधीही बंद करू शकता. यानंतर, ते बंद करण्यासाठी तुमच्याकडून कोणतेही शुल्क घेतले जाणार नाही. जर तुम्ही संपूर्ण 3 वर्षांसाठी LIC चा प्रीमियम भरला असेल, तरच तुम्ही तो सरेंडर करू शकता.

प्रश्न: 3 वर्षे बंद केल्यावर किती पैसे मिळतील?
उत्तरः 3 वर्षानंतर किंवा 3 वर्षांनी, तुम्हाला तुमच्या LIC पॉलिसीद्वारे भरलेल्या प्रीमियमच्या 75% परत मिळतात. जर पॉलिसी मुदतपूर्तीपूर्वी बंद केली, तर ग्राहकांना खूप त्रास होतो. त्याचे मूल्य देखील कमी होते. म्हणजे तुम्ही पहिल्या वर्षी भरलेल्या प्रीमियमची रक्कम देखील शून्य मानली जाईल.

प्रश्नः काय काय कागदपत्रे लागतील?
उत्तर: एलआयसी पॉलिसीचे बाँड दस्तऐवज, सरेंडर व्हॅल्यू भरण्याची विनंती, एलआयसी सरेंडर फॉर्म- फॉर्म 5074, एलआयसी एनईएफटी फॉर्म, तुमचे बँक खाते तपशील, मूळ आयडी पुरावा जसे की आधार कार्ड, पॅन कार्ड किंवा ड्रायव्हिंग लायसन्स, रद्द केलेला बँक चेक, एलआयसी बंद करण्याचे कारण लेखी द्यावे लागेल.