Putrada Ekadashi 2023 : कधी आहे पुत्रदा एकादशी, जाणून घ्या या व्रताचे धार्मिक महत्त्व आणि महत्त्वाचे नियम


हिंदू धर्मात, प्रत्येक महिन्याच्या कृष्ण पक्ष आणि शुक्ल पक्षाच्या अकराव्या तिथीला भगवान विष्णूचा उपवास केला जातो. श्रावण महिन्याच्या शुक्ल पक्षात आल्यावर या एकादशी व्रताचे महत्त्व वाढते आणि तिला पुत्रदा एकादशी म्हणतात. हिंदू मान्यतेनुसार पुत्रदा एकादशीचे व्रत केल्याने कोणते फायदे होतात? भगवान विष्णूचे हे व्रत करताना कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवाव्यात? श्रावण महिन्यात येणाऱ्या पुत्रदा एकादशीचे व्रत करण्याची योग्य पद्धत कोणती आहे, ते सविस्तर जाणून घेऊया.

प्रत्येकाला आयुष्यात अशी इच्छा असते की त्याला एक निरोगी आणि सुंदर मूल मिळावे आणि त्याने अभ्यास आणि लेखन करून खूप नाव कमावे. काही लोकांसाठी ही इच्छा खूप लवकर पूर्ण होते, तर काही लोकांसाठी त्यांना खूप प्रतीक्षा करावी लागते. श्रावण महिन्यातील शुक्ल पक्षातील एकादशीला पुत्रदा एकादशीचे व्रत जीवनाशी संबंधित मनोकामना पूर्ण करण्यासाठी केले जाते. भगवान विष्णूचे हे व्रत मुलांसाठी सुख मिळवून त्यांचे वय, सुख, सौभाग्य इत्यादी वाढवणारे मानले जाते. जर तुम्हाला मूल होण्याची इच्छा असेल, तर ही एकादशी तुमच्यासाठी खूप खास असू शकते.

पुत्रदा एकादशीला काय करू नये

  • श्रावण महिन्यातील पुत्रदा एकादशीच्या दिवसाला खूप महत्त्व आहे आणि या दिवशी काही गोष्टींची विशेष काळजी घेतली पाहिजे.
  • भगवान विष्णूकडून निरोगी व सुंदर बालकाचे वरदान मिळण्यासाठी व्यक्तीने शरीर व मन शुद्ध राहून पुत्रदा एकादशीचे व्रत करावे.
  • एकादशी तिथीला केवळ भगवान विष्णूचीच नाही, तर देवी लक्ष्मीचीही पूजा केली जाते. अशा परिस्थितीत या पुत्रदा एकादशीला आपले घर स्वच्छ करा, कारण माँ लक्ष्मी नेहमी स्वच्छ आणि पवित्र ठिकाणी येते. हिंदू मान्यतेनुसार ज्या घरात घाण असते त्या घरात माता लक्ष्मी प्रवेश करत नाही.
  • एकादशीच्या दिवशी चुकूनही तुळस तोडू नये. भगवान विष्णूच्या पूजेमध्ये तुळशी अर्पण करायची असेल, तर ती एक दिवस आधी काढून ठेवावी.
  • हिंदू धर्मात तुळशीच्या रोपाला विष्णुप्रिया असे म्हणतात. अशा स्थितीत पुत्रदा एकादशीच्या दिवशी तुळशीजीजवळ संपूर्ण स्वच्छता ठेवावी. चुकूनही शूज आणि चप्पल तुळशीजवळ ठेवू नये.
  • एकादशी व्रताच्या दिवशी भगवान विष्णूची पूजा करणाऱ्या व्यक्तीने काळे कपडे घालू नयेत. या व्रताचे शुभ आणि पुण्य प्राप्त करण्यासाठी पिवळे वस्त्र परिधान करा.
  • हिंदू मान्यतेनुसार एकादशी व्रताच्या दिवशी भात खाल्ला जात नाही. अशा परिस्थितीत चुकूनही या भाताचे सेवन करू नका.