किती आहे इस्रोच्या वैज्ञानिकांचा पगार? माजी इस्रो प्रमुखांचे वक्तव्य करेल आश्चर्यचकित


भारताच्या चांद्रयान-3 ने चंद्रावर यशस्वीपणे उतरवले आहे आणि आता प्रज्ञान रोव्हर त्याच्या कामात गुंतले आहे. भारताला या ऐतिहासिक उंचीवर नेणाऱ्या इस्रोच्या वैज्ञानिकांना सर्वजण सलाम करत आहेत. पण तुम्हाला माहिती आहे का या इस्रोच्या वैज्ञानिकांना किती पगार मिळतो, नासाचे वैज्ञानिक इस्रोमध्ये काम करणाऱ्यांपेक्षा जास्त कमावतात का? हे सत्य इस्रोचे माजी प्रमुख जी. माधवन नायर यांनी सर्वांसमोर ठेवले आहे.

माधवन नायर यांनी सांगितले की, आज भारत चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर पोहोचणारा जगातील पहिला देश बनला आहे, जेव्हा इस्रोच्या वैज्ञानिकांना पगार विकसित देशांच्या तुलनेत पाचपट कमी आहे. त्यांनी सांगितले की शास्त्रज्ञांचा कमी पगार, हे देखील एक कारण आहे की आम्ही प्रत्येक मिशन कमी पैशात सोडवण्याचा विचार करतो. आज, इस्रोमध्ये काम करणाऱ्या शास्त्रज्ञांना जगातील विकसित देशांमधील अंतराळ केंद्रांमध्ये काम करणाऱ्या शास्त्रज्ञांच्या तुलनेत खूपच कमी पगार मिळतो.

इस्रोचे माजी प्रमुख म्हणतात की तुम्हाला येथे एकही करोडपती सापडणार नाही, प्रत्येकजण साधे जीवन जगत आहे आणि कोणालाही पैशाची चिंता नाही, कारण प्रत्येकाला देशासाठी योगदान देण्याची इच्छा आहे. आम्ही आमच्या चुकांमधून शिकण्याचा प्रयत्न करतो, आम्ही आमच्या मिशनमध्ये स्वदेशी वस्तूंचा वापर करत आहोत, ज्यामुळे आम्हाला बजेट नियंत्रित करण्यात यश मिळते.

चांद्रयान-3 च्या माध्यमातून भारताने नवा इतिहास रचला आहे. या मिशनचे एकूण बजेट 615 कोटी रुपये होते, आजच्या काळात अनेक बॉलिवूड आणि हॉलीवूड चित्रपटांचे बजेट एवढेच आहे. असे असतानाही भारताने इतिहास रचून सर्वांना चकित केले. आज भारत चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग करणारा जगातील चौथा देश बनला आहे. तर भारत हा दक्षिण ध्रुवावर पोहोचणारा पहिला देश ठरला आहे. चांद्रयान-3 च्या विक्रम लँडरने 23 ऑगस्टच्या संध्याकाळी 6:40 वाजता चंद्रावर पाऊल ठेवले.