झिम्बाब्वेचा महान अष्टपैलू खेळाडू हिथ स्ट्रीक याचे वयाच्या 49 व्या वर्षी निधन, कर्करोगासोबतची लढाई हरला


झिम्बाब्वेचा महान अष्टपैलू खेळाडू हीथ स्ट्रीक याचे 22 ऑगस्ट रोजी निधन झाले. तो 49 वर्षांचे होते. झिम्बाब्वे क्रिकेट संघाचा माजी कर्णधार हिथ स्ट्रीक कॅन्सरने पीडित होता. आपल्या क्रिकेट कारकिर्दीत स्ट्रीकने झिम्बाब्वेसाठी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये 65 कसोटी आणि 189 एकदिवसीय सामने खेळले. त्याने 2000 ते 2004 दरम्यान झिम्बाब्वे संघाचे नेतृत्व केले. कसोटी क्रिकेटमध्ये 100 पेक्षा जास्त विकेट घेणारा, तो झिम्बाब्वेचा एकमेव खेळाडू आहे.

हीथ स्ट्रीकची आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट कारकीर्द 12 वर्षे टिकली. यादरम्यान त्याने जगभरातील खेळपट्ट्यांवर आपल्या क्रिकेट कौशल्याची चमक दाखवली. तो केवळ झिम्बाब्वेच्या प्रसिद्ध अष्टपैलू खेळाडूंपैकी एक नव्हता तर त्याच्या काळातील जागतिक क्रिकेटमध्येही होता. तथापि, स्ट्रीक कॅन्सरमुळे तो सामना जिंकू शकला नाही, ज्याने क्रिकेटमधील त्याच्या प्रतिस्पर्ध्यांवर सावली केली. तो बराच काळ या गंभीर आजाराच्या विळख्यात होता आणि, अखेर त्याच्या निधनाने या लढ्याचा शेवट झाला.

हीथ स्ट्रीकच्या मृत्यूने जागतिक क्रिकेट देखील असह्य आहे. त्याचा सहकारी खेळाडू हेन्री ओलांगा याने त्याच्या निधनाबद्दल माहिती देताना तीव्र शोक व्यक्त केला आहे. स्ट्रीक हा आपल्या देशाचा महान अष्टपैलू खेळाडू असल्याचे त्याने ट्विट केले आहे. त्याच्यासोबत क्रिकेट खेळण्याची अनुभूती माझ्यासाठी खूप आनंददायी होती.

हिथ स्ट्रीक हा अष्टपैलू खेळाडू होता, परंतु तो त्याच्या गोलंदाजी कौशल्यासाठी अधिक लोकप्रिय होता. झिम्बाब्वेसाठी मधल्या फळीत फलंदाजी करताना स्ट्रीकने कसोटी क्रिकेटमध्ये 1990 धावा केल्या. एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये त्याने 2943 धावा केल्या आहेत. त्याच्याकडे कसोटी क्रिकेटमध्ये फक्त एक शतक आहे, जे त्याने हरारे येथे वेस्ट इंडिजविरुद्ध केले होते.

हीथ स्ट्रीकने 1993 मध्ये पाकिस्तानविरुद्ध आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले. कराचीत खेळल्या गेलेल्या पदार्पणाच्या कसोटीत त्याने एकही विकेट घेतली नाही. पण, रावळपिंडीत कारकिर्दीतील दुसरी कसोटी खेळताना स्ट्रीकने 8 बळी घेतले.

2005 मध्ये आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतल्यानंतर, त्याला 2 वर्षांच्या करारासह 2006 मध्ये इंग्लंडच्या काउंटी संघ वॉरविकशायरचा कर्णधार बनवण्यात आले. पण, काही वैयक्तिक कारणांमुळे त्याला लवकरच हा करार संपवावा लागला. यानंतर, 2007 मध्ये, तो इंडियन क्रिकेट लीगमध्ये सामील झाला.

क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतल्यानंतर हिथ स्ट्रीकनेही कोचिंगला आपले करिअर बनवले. त्याने झिम्बाब्वे, स्कॉटलंड, बांगलादेश, गुजरात लायन्स, कोलकाता नाईट रायडर्स या संघांना प्रशिक्षण दिले. मात्र, आयसीसीच्या लाचलुचपत प्रतिबंधक विभागाने त्याच्यावर 8 वर्षांची बंदी घातल्याने त्याच्या चमकदार क्रिकेट कारकिर्दीवर डाग पडला.