चांद्रयान 3 मध्ये जेवढे इंधन लागले तेवढ्यात 8,52,000 किलोमीटर धावेल मारुती अल्टो


चांद्रयान 3 साठी आजचा दिवस खूप महत्वाचा ठरणार आहे. आज संध्याकाळी 6.40 वाजता चांद्रयान 3 चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरणार आहे. भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (ISRO) चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर आपले सॉफ्ट लँडिंग करणार आहे. हे अभियान यशस्वी झाल्यास दक्षिण ध्रुवावर सॉफ्ट लँडिंग करणारा भारत हा पहिला देश ठरेल. चांद्रयान 3 चंद्रावर पाठवण्यासाठी इस्रोने जड रॉकेटचा वापर केला आहे. मारुती अल्टो सारखी कार या रॉकेटमधील इंधनासह किती अंतरापर्यंत प्रवास करू शकते याचा तुम्ही कधी विचार केला आहे का?

आज आपण हे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करणार आहोत की, जर मारुती अल्टोला चांद्रयान 3 अंतराळयानाएवढे इंधन दिले, तर ती किती धावेल. चांद्रयान 3 चे रॉकेट 43.5 मीटर उंच आणि 642 टन वजनाचे आहे. इतके जड रॉकेट उडवण्यासाठी इंधन टाकीची क्षमता 27,000 किलोपेक्षा जास्त आहे. एकेकाळी या रॉकेटचा वेगही 36,००० किमी/तास होता.

चांद्रयान 3 अंतराळयानाच्या 27,000 किलो इंधन क्षमतेनुसार, मारुती अल्टोमध्ये 27,000 किलो इंधन टाकले गेले, तर आकडेवारी तुम्हाला आश्चर्यचकित करू शकते. मारुती सुझुकीनुसार, अल्टो सीएनजीवर 31.59 किमी/किलो मायलेज देते. या संदर्भात, 27,000 किलो सीएनजीमध्ये ही कार सुमारे 8.5 लाख किलोमीटरचे अंतर कापेल.

तर, पेट्रोल व्हर्जनवर मारुती अल्टोचे मायलेज 22.05 किमी/ली आहे. मारुती सुझुकी अल्टोमध्ये 27,000 लिटर पेट्रोल असेल, तर ही कार 5.95 लाख किलोमीटरचा प्रवास करू शकते. मात्र, चांद्रयान 3 पाठवणाऱ्या रॉकेटमध्ये पेट्रोल किंवा डिझेलचा वापर करण्यात आलेला नाही. या मोहिमेच्या पहिल्या टप्प्यात घन इंधनाचा वापर करण्यात आला आहे, तर दुसऱ्या टप्प्यात द्रवरूप इंधनाचा वापर करण्यात आला आहे.

तिसऱ्या आणि अंतिम टप्प्यात, क्रायोजेनिक इंजिनसाठी द्रव हायड्रोजन आणि द्रव ऑक्सिजनमधून शक्ती घेण्यात आली. तुम्ही चांद्रयान 3 चे सॉफ्ट लँडिंग लाईव्ह देखील पाहू शकता. चांद्रयान 3 लँडिंगचे थेट प्रक्षेपण आज संध्याकाळी 5.20 वाजता सुरू होईल.

हा खास क्षण तुम्ही इस्रोच्या अधिकृत यूट्यूब चॅनल आणि सोशल मीडिया अकाउंटवर थेट पाहू शकता. याशिवाय ते डीडी नॅशनल चॅनलवर थेट चालेल.