हायटेक कॅमेऱ्यापासून सौरऊर्जेपर्यंत, इतके शक्तिशाली कसे झाले चांद्रयान-3, समजून घ्या 5 पॉइंट्समध्ये


इस्रोचे चांद्रयान-3 इतिहास रचण्यासाठी सज्ज झाले आहे. आज, बुधवारी संध्याकाळी 6.45 वाजता ते चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग करेल. चांद्रयान 1 आणि 2 च्या तुलनेत यावेळी चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंगचे यश जवळपास निश्चित आहे. याची अनेक कारणे आहेत. आपल्या मागील दोन्ही चंद्र मोहिमांच्या यश आणि अपयशातून धडा घेत इस्रोने चांद्रयान-3 च्या योजनेत बदल केले. पूर्वीपेक्षा अधिक शक्तिशाली केले. त्यात अशी अनेक वैशिष्ट्ये विकसित केली आहेत, ज्यामुळे त्याचा यशाचा दर वाढेल.

इस्रोचे अध्यक्ष एस. सोमनाथ म्हणतात की चांद्रयान-3 च्या लँडरची रचना करताना ते कोणत्या परिस्थितीत अयशस्वी होऊ शकते आणि ते कसे टाळता येईल, हे लक्षात ठेवण्यात आले होते. जास्तीत जास्त प्रतिकूल परिस्थितीला तोंड देण्यास आणि त्यांना सामोरे जाऊन यश संपादन करण्यास सक्षम बनवण्यात आले आहे. या संपूर्ण मिशनला 3 वर्षे 9 महिने 14 दिवस लागले.

किती हायटेक आणि पॉवरफुल आहे चांद्रयान-3 ते समजून घ्या 5 पॉइंट्समध्ये

  1. धोके शोधण्यासाठी बसवण्यात आली यंत्रणा, वाढवण्यात आली इंधन क्षमता : चांद्रयान-3 अशा प्रकारे तयार करण्यात आले आहे की ते चंद्रावर सुरक्षित लँडिंग करू शकेल. त्यासाठी त्याचा वेग वाढवण्यात आला आहे. त्याचे सॉफ्टवेअर अपडेट केले आहे. त्याची इंधन क्षमता वाढवण्यात आली आहे. ज्या भागात उतरायचे आहे ते असे स्थान शोधण्यात सक्षम आहे. एवढेच नाही तर लँडरमध्ये थ्रस्टर सिस्टीम, नेव्हिगेशन आणि मार्गदर्शन नियंत्रण आणि धोका शोधण्याची यंत्रणा आहे ज्यामुळे त्याचा यशाचा दर वाढेल.
  2. सेन्सर्स लँडिंगसाठी जागा शोधतील : इस्रोचे प्रमुख सोमनाथ यांनी अलीकडेच सांगितले की, चांद्रयान-2 च्या अपयशाचे कारण त्याच्या सॉफ्टवेअरमधील त्रुटी आहे. हे आता दुरुस्त करण्यात आले आहे. चांद्रयान-3 ची सर्वात खास गोष्ट म्हणजे त्यात बसवलेले 3 सेन्सर. जेव्हा एखादी जागा असते जी दूरस्थपणे ऑपरेट केली जाऊ शकते. अशा परिस्थितीत सेन्सर्स उपयुक्त ठरतात. ते ठिकाण शोधू शकतात. वेलोसिमीटर आणि अल्टिमीटर लँडरचा वेग आणि उंचीची माहिती देईल.
  3. विशेष प्रकारचा कॅमेरा : चांद्रयान-3 मध्ये विशेष प्रकारचे धोका टाळणारे कॅमेरे आहेत. प्रतिकूल परिस्थितीतही चंद्राची छायाचित्रे कोण पाठवत राहतील. लँडर जिथे उतरत असेल, तिथे सेन्सर्स त्याची माहिती संगणक अल्गोरिदमद्वारे पृथ्वीवर पाठवतील. त्यांच्या सेन्सर्स आणि कॅमेऱ्यांची चाचणी यापूर्वीच करण्यात आली आहे, जी यशस्वी झाली आहे.
  4. सौरऊर्जेने सुसज्ज उपकरणे : पृथ्वीच्या वेळेनुसार जरी चांद्रयान-3 चे लँडिंग संध्याकाळी 6.30 च्या सुमारास होत असले, तरी त्यावेळी चंद्रावर सकाळ असेल. चांद्रयानमध्ये बसवण्यात आलेली सौरऊर्जेवर चालणारी उपकरणे सूर्यप्रकाशाचा वापर करून ऊर्जा निर्माण करतील. ते अशा प्रकारे तयार केले गेले आहेत की त्यांना सूर्यापासून पृथ्वीच्या 14 दिवसांइतकी ऊर्जा मिळू शकेल. कारण चंद्रावरील एक दिवस पृथ्वीवरील 14 दिवसांच्या बरोबरीचा असतो.
  5. लँडिंग झाले नाही तरी संधी मिळेल : इस्रोचे प्रमुख सोमनाथ यांचे म्हणणे आहे की, 23 ऑगस्टचे लँडिंग यशस्वी झाले नाही, तरी संधी मिळेल. पुढचा प्रयत्न महिनाभरानंतर केला जाईल म्हणजेच चांद्रयान-3 ला दुसऱ्या सकाळची वाट पाहावी लागणार आहे.