Chandrayaan 3 Team : चंद्र मोहिम चांद्रयान-3 चे खरे ‘हिरो’, ज्यांच्या मेहनतीमुळे आज रचला जाणार इतिहास


चांद्रयान-3 आज चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर सॉफ्ट लँडिंग करून इतिहास रचणार आहे. रशिया आणि चीननंतर असे करणारा अमेरिका हा चौथा देश ठरणार आहे. नासापासून युरोपियन स्पेस एजन्सीपर्यंत इस्रोच्या नजरा चांद्रयान-3 मोहिमेवर आहेत. वर्षानुवर्षे कार्यरत असलेली इस्रोची टीम या मिशनमागे आहे. ज्या टीममुळे चांद्रयान मिशन-3 लाँच करण्यात आले. इस्रोची तिसरी चंद्र मोहीम मागील दोन मोहिमांपेक्षा खूपच वेगळी आहे. इस्रोचे प्रमुख डॉ. एस. सोमनाथ यांच्या नेतृत्वाखाली काम करणाऱ्या टीमने मिशनला अशा टप्प्यावर नेले की ज्याकडे संपूर्ण जगाचे लक्ष लागले आहे.

चांद्रयान-3 च्या तयारीसाठी 3 वर्षे, 9 महिने आणि 14 दिवस लागले. यामागे दिग्गजांची फौज आहे, ज्यांच्यामुळे भारत आज इतिहास रचण्यास तयार आहे. जाणून घ्या, या मिशनमागे कोण आहेत.

इस्रोचे प्रमुख डॉ. एस. सोमनाथ
डॉ. एस. सोमनाथ हे भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेचे (इस्रो) अध्यक्ष असण्यासोबतच या मोहिमेचे नेतृत्व करत आहेत. त्यांनी या मोहिमेच्या त्या बाहुबली रॉकेटचे प्रक्षेपण वाहन 3 डिझाइन केले आहे, ज्याच्या मदतीने चांद्रयान-3 प्रक्षेपित केले गेले. भारताची ही तिसरी चंद्र मोहीम आहे.

बंगळुरूच्या इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्समध्ये शिकलेल्या डॉ. एस. सोमनाथ यांना गेल्या वर्षी जानेवारीमध्ये या मिशनची जबाबदारी मिळाली. त्यांच्या नेतृत्वाखाली ही मोहीम यशाचा टप्पा पार करून चंद्रावर पोहोचण्याच्या तयारीत आहे. इस्रोच्या आधी डॉ. सोमनाथ हे विक्रम साराभाई स्पेस सेंटर आणि फ्लोटिंग प्रोपल्शन सिस्टम सेंटरचे संचालकही राहिले आहेत. इस्रोच्या बहुतांश मोहिमांमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या रॉकेटमध्ये तंत्रज्ञानाचा समावेश करण्याचे काम या दोन संस्थांनी केले आहे.

चांद्रयान-३ नंतर दोन मोठ्या मोहिमांची कमान डॉ. एस. सोमनाथ यांच्या हाती असेल. यामध्ये आदित्य-L1 आणि गगनयानचा समावेश आहे.

पी वीरामुथुवेल: चंद्रावरील अनेक शोधांसाठी ओळखले जातात
पी वीरमुथुवेल हे प्रोजेक्टर डायरेक्टर म्हणून मिशनचे नेतृत्व करत आहेत. त्यांना 2019 मध्ये मिशन चांद्रयानची जबाबदारी देण्यात आली होती. पी वीरमुथुवेल हे यापूर्वी इस्रोच्या मुख्य कार्यालयातील अंतराळ पायाभूत सुविधा कार्यक्रम कार्यालयात उपसंचालक होते. इस्रोच्या दुसऱ्या चंद्र मोहिमेतही त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

तामिळनाडूतील विल्लुपुरम येथे राहणारे पी वीरामुथुवेल यांनी आयआयटी मद्रासमधून पदवी प्राप्त केली आहे. चंद्रावर चांद्रयान 2 फ्लॉट्सम आणि जेट्सम शोधण्यासाठी देखील त्यांची ख्याती होती. पी. वीरमुथुवेल यांना वीरा असेही म्हणतात.

एस उन्नीकृष्णन नायर: रॉकेट बांधण्याची जबाबदारी
विक्रम साराभाई स्पेस सेंटरचे संचालक आणि एरोस्पेस अभियंता डॉ. उन्नीकृष्णन यांच्याकडे चांद्रयान-3 शी संबंधित अनेक महत्त्वाच्या जबाबदाऱ्या आहेत. या मोहिमेसाठी, रॉकेटच्या विकासाची आणि बांधकामाची जबाबदारी असलेले विक्रम साराभाई हे अंतराळ केंद्राचे संचालक आहेत. त्यांच्या नेतृत्वाखाली केरळमधील विक्रम साराभाई स्पेस सेंटरमध्ये जिओसिंक्रोनस सॅटेलाइट लॉन्च व्हेईकल (GSLV) मार्क-III तयार करण्यात आले.

चांद्रयान-2 च्या अपयशानंतर भारतीय विज्ञान संस्थेतून शिक्षण घेतलेल्या डॉ. उन्नीकृष्णन यांनी त्यांच्या उणिवा समजून घेऊन नवीन मोहिमेच्या यशासाठी रणनीती तयार करण्याचे काम केले.

एम शंकरन: इस्रोचे उपग्रह डिझाइन आणि ते तयार करण्याची जबाबदारी
एम शंकरन हे UR राव उपग्रह केंद्राचे (URSC) संचालक आहेत. या संस्थेकडे इस्रोचे उपग्रह तयार करण्याची आणि डिझाइन करण्याची जबाबदारी आहे. शंकरन यांच्या नेतृत्वाखाली ही टीम सॅटेलाइट कम्युनिकेशन, नेव्हिगेशन, रिमोट वर्किंग, हवामान अंदाज आणि ग्रहांचा शोध घेण्याची जबाबदारी आहे.

एम शंकरन यांनी 1986 मध्ये तिरुचिरापल्ली येथील भारतीदासन विद्यापीठातून भौतिकशास्त्रात पदव्युत्तर पदवी प्राप्त केली. यानंतर ते इस्रोच्या उपग्रह केंद्रात रुजू झाले जे URSC म्हणून ओळखले जाते. त्यांना 2017 मध्ये इस्रोचा परफॉर्मन्स एक्सलन्स अवॉर्ड आणि 2017 आणि 2018 मध्ये इस्रो टीम एक्सलन्स अवॉर्डने सन्मानित करण्यात आले.

डॉ. के. कल्पना: कोविडमध्येही चंद्र मोहिमेवर राहिल्या
डॉ. कल्पना या चांद्रयान-3 मिशनच्या उपप्रकल्प संचालक आहेत. त्या दीर्घकाळ इस्रोच्या चंद्र मोहिमेवर काम करत आहे. कोविड महामारीच्या काळातही ते या मिशनवर काम करत राहिल्या. गेल्या 4 वर्षांपासून त्या या प्रकल्पावर काम करत आहेत. डॉ. कल्पना सध्या URSC च्या उप प्रकल्प संचालक आहेत.