वर्षातून दोनदा होणार बोर्डाच्या परीक्षा, 12वीच्या विद्यार्थ्यांना शिकाव्या लागणार दोन भाषा


2024 च्या बोर्डाच्या परीक्षेला बसणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी एक उपयुक्त बातमी आहे. आता बोर्डाच्या परीक्षा वर्षातून दोनदा घेतल्या जातील. केंद्रीय शिक्षण मंत्रालयाने बुधवारी राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण 2020 च्या अनुषंगाने विद्यार्थ्यांसाठी एक नवीन अभ्यासक्रम फ्रेमवर्क जारी केला आहे. त्यात बोर्डाच्या परीक्षा वर्षातून दोनदा घेतल्या जातील, त्यामुळे विद्यार्थ्यांची समज आणि कौशल्ये विकसित होतील, असे मंत्रालयाने म्हटले आहे. विद्यार्थ्यांना परीक्षेत उत्तीर्ण होण्याच्या दोन संधी मिळतील.

शिक्षण मंत्रालयाच्या नवीन फ्रेमवर्कमध्ये असे म्हटले आहे की बोर्ड पेपरसाठी, चाचणी विकसक आणि मूल्यमापनकर्त्यांना हे काम करण्यापूर्वी विद्यापीठ-प्रमाणित अभ्यासक्रम घ्यावे लागतील. शिक्षण मंत्रालयाने पुढे सांगितले की, इयत्ता 11वी आणि 12वीच्या विद्यार्थ्यांना दोन भाषांचा अभ्यास करावा लागेल, ज्यामध्ये किमान एक भाषा भारताची असेल.

कमी होतील पुस्तकांच्या किमती
शिक्षण मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, यामुळे अभ्यासक्रम कव्हर करण्याची सध्याची प्रथा टाळली जाईल. यासोबतच अभ्यासक्रमाच्या पुस्तकांच्या किमतीही कमी होणार आहेत. इयत्ता 11वी आणि 12वी मधील विषयाची निवड केवळ प्रवाहापुरती मर्यादित राहणार नाही. विद्यार्थ्यांना त्यांच्या आवडीचे विषय निवडण्याचे स्वातंत्र्य मिळेल. नवीन शैक्षणिक धोरण 2020 च्या अनुषंगाने चौकट जारी करण्यात आली आहे.

तयार होतील नवीन पुस्तके
शिक्षण मंत्रालयाने सांगितले की, नवीन शैक्षणिक धोरणांतर्गत 2024 च्या शैक्षणिक सत्रासाठी नवीन पुस्तके तयार केली जातील. त्याच वेळी, शाळा मंडळे योग्य वेळेत मागणीनुसार परीक्षा देण्याची क्षमता विकसित करतील.

सीबीएसईचाही समावेश
केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळाचाही नव्या अभ्यासक्रमाच्या चौकटीत समावेश करण्यात आला आहे. सीबीएसईसह विविध राज्य मंडळांद्वारे घेण्यात येणाऱ्या बोर्डाच्या परीक्षा वर्षातून दोनदा घेतल्या जातील. परीक्षा मुदतनिहाय असणार नाहीत, ज्या परीक्षेत विद्यार्थ्याचे गुण चांगले असतील तेच पुढे वैध असेल.