चांद्रयान 3 च्या लँडिंगच्या 27 तास आधी बदलला खेळ, या महारत्न कंपनीने केली तगडी कमाई


चांद्रयान 3 चा चंद्रावर पोहोचण्याची उलटी गिनती सुरू झाली आहे. देशच नाही, तर संपूर्ण जगाच्या नजरा भारत आणि चांद्रयान 3 वर आहेत. चांद्रयान 3 तयार करणाऱ्या कंपनीपैकी एका कंपनीबद्दलही बोलले जात आहे, ज्याला भारत सरकारने महारत्न ही पदवी दिली आहे. चांद्रयान 3 च्या सॉफ्ट लँडिंगपूर्वी या कंपनीने शेअर मार्केटमध्ये असे वातावरण निर्माण केले की सर्वजण पाहतच राहिले.

होय, या कंपनीचे नाव भारत हेवी इलेक्ट्रिकल्स लिमिटेड आहे. ज्यांच्या शेअर्समध्ये मंगळवारी 10 टक्क्यांहून अधिक उसळी पाहायला मिळाली. ही एक सरकारी कंपनी आहे, जिला महारत्नाचा दर्जा मिळाला आहे. चांद्रयान तयार करण्यात भेलचे मोठे योगदान आहे. कंपनीच्या शेअर्समध्ये कोणत्या प्रकारची वाढ दिसून आली आहे, हे देखील आम्ही तुम्हाला सांगू.

मंगळवारी भारत हेवी इलेक्ट्रिकल्स लिमिटेड अर्थात भेलच्या शेअर्समध्ये जोरदार तेजी दिसून आली. कंपनीचा शेअर 10 टक्क्यांनी वाढून 111.05 रुपये प्रति शेअरवर बंद झाला. बीएसईच्या आकडेवारीनुसार, कंपनीचा शेअर केवळ दिवसाचाच नाही तर 52 आठवड्यांचा उच्चांक 112.75 रुपयांवर पोहोचला. कंपनीचा शेअर सोमवारी 100.85 रुपयांवर बंद झाला आणि मंगळवारी 101.25 रुपयांवर उघडला. तज्ज्ञांच्या मते, येत्या काही दिवसांत त्यात आणखी भर पडण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे.

जर आपण चालू वर्षाबद्दल बोललो तर भेलच्या शेअर्समध्ये चांगली वाढ झाली आहे. नॅशनल स्टॉक एक्सचेंजच्या आकडेवारीनुसार, चालू वर्षात कंपनीच्या समभागांनी गुंतवणूकदारांना 38 टक्क्यांहून अधिक परतावा दिला आहे. जर आपण गेल्या एका महिन्याबद्दल बोललो तर या समभागातून गुंतवणूकदारांची कमाई 13 टक्क्यांहून अधिक वाढली आहे. एका वर्षात कंपनीने गुंतवणूकदारांचे पैसे दुप्पट केले आहेत आणि 109 टक्के परतावा दिला आहे. गुंतवणूकदारांनी अवघ्या एका आठवड्यात सुमारे 10 टक्के कमाई केली आहे.

सोमवारी भेलच्या शेअर्समध्ये रॉकेटसदृश गतीचा परिणाम दिसून आला की, कंपनीचा बाजार हजारो कोटींनी वाढला. सोमवारी बाजार बंद झाला तेव्हा BSE वर कंपनीचे मार्केट कॅप 35,116.60 कोटी रुपये होते. मंगळवारी, कंपनीचे मार्केट कॅप 10 टक्क्यांहून अधिक वाढीसह बंद झाल्यानंतर 38,668.31 कोटी रुपयांवर आले. म्हणजेच त्यात 3,551.71 कोटी रुपयांची वाढ झाली आहे.

माहितीनुसार, BHEL या महान कंपनीने चांद्रयान 3 मोहिमेत महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. कंपनीने चांद्रयान 3 साठी बॅटरी आणि इतर घटक उपलब्ध करून दिले होते. भारत हेवी इलेक्ट्रिकल्स ही एकात्मिक पॉवर प्लांट उपकरण निर्माता कंपनी आहे जी ऊर्जा, पारेषण, उद्योग, वाहतूक, संरक्षण इत्यादी क्षेत्रांसाठी डिझाइन, अभियांत्रिकी, उत्पादन, चाचणी, कमिशनिंग आणि सेवांच्या विस्तृत श्रेणीमध्ये गुंतलेली आहे.