Women Health : कॉपर टी लावल्याने होऊ शकतात हे दुष्परिणाम, जाणून घ्या काय सांगतात डॉक्टर


अवांछित गर्भधारणा टाळण्यासाठी महिलांकडे आजकाल गर्भनिरोधक गोळ्यांपासून अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत, पण आजही खेडेगावातील आणि लहान शहरांतील महिला कॉपर-टीला किफायतशीर पद्धत मानतात. खरं तर, कॉपर-टी बसवणे किफायतशीर असण्यासोबतच सुरक्षितही मानले जाते. त्याच वेळी, ते एकदा लावल्यानंतर, महिलांना तीन किंवा पाच वर्षे नको असलेली गर्भधारणा होण्याची भीती नसते. त्याची प्रक्रिया देखील फार लांब आणि कठीण नाही, परंतु कॉपर-टी लावल्याने काही दुष्परिणाम देखील दिसू शकतात.

अवांछित गर्भधारणा टाळण्यासाठी, जर कोणत्याही महिलेला कॉपर-टी लावावी लागत असेल, तर सर्वप्रथम तिने त्याचे फायदे आणि दुष्परिणाम जाणून घ्यावेत. यासोबतच कॉपर-टीशी संबंधित खबरदारी घेणेही अत्यंत आवश्यक आहे. चला तर मग जाणून घेऊया तज्ञांचे यावर काय म्हणणे आहे.

कॉपर-टी म्हणजे काय, ती कशी काम करते?
कॉपर-टी म्हणजे गर्भनिरोधक साधन जे इंग्रजी अक्षर ‘T’ च्या आकारात आहे. डॉक्टर ते गर्भाशयात बसवतात. हे उपकरण लागू केल्यानंतर, शुक्राणूंची गतिशीलता कमी होते, ज्यामुळे अवांछित गर्भधारणा होण्याची शक्यता खूप कमी होते.

कॉपर-टीवर काय म्हणतात तज्ज्ञ
कॉपर-टी बसवण्याचे काही दुष्परिणाम आहेत का? या संदर्भात स्त्रीरोग तज्ज्ञ सांगतात की, कॉपर-टी लावल्यामुळे पोटाच्या खालच्या भागात (ओटीपोटात) वेदना जाणवू शकतात. याशिवाय पीरियड्सच्या पॅटर्नमध्येही बदल दिसून येतो. त्याचबरोबर युरिन इन्फेक्शन होण्याचीही शक्यता असते. तज्ज्ञ पुढे सांगतात की जरी हे सर्व प्रकरणांमध्ये होत नाही आणि कॉपर-टी वापरणे सुरक्षित आहे.

काय घ्यावी खबरदारी
कॉपर-टी लावताना काही केसेसमध्ये महिलांना अस्वस्थता जाणवू शकते किंवा रक्तस्त्राव होण्याची समस्या असू शकते. अशी लक्षणे दिसू लागताच ताबडतोब डॉक्टरांशी संपर्क साधावा. जरी कॉपर-टी परिपक्व होण्याचा कालावधी 3 ते 5 वर्षांचा आहे, परंतु ते उपकरणाच्या गुणवत्तेवर अवलंबून आहे. म्हणूनच चांगल्या डॉक्टरांच्या सल्ल्यानेच कॉपर-टी लावा.

कॉपर-टी काढण्याची प्रक्रिया
कॉपर-टी पाच ते तीन वर्षांच्या कालावधीसाठी एकदा लावला जातो, परंतु तांबे-टी दरम्यान काढला जाऊ शकतो. जर तुम्हाला मासिक पाळी संपण्यापूर्वी किंवा नंतर कॉपर-टी काढायचा असेल तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्या आणि संपूर्ण प्रक्रिया करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही