मधुमेहासाठी हे बनावट औषध घातक ठरू शकते, तुम्ही तर ते वापरत नाही ना?


जगभरात मधुमेहाने ग्रस्त असलेल्या रुग्णांच्या संख्येत प्रचंड वाढ झाली आहे, एका अभ्यासानुसार, जगातील लोकसंख्येच्या प्रत्येक 30व्या व्यक्तीला मधुमेह आहे. टाईप 2 मधुमेहाच्या उपचारात GLP 1RA सारख्या प्रभावी ग्लुकागन औषधाची मागणी लक्षणीय वाढली आहे. भारतासह जगभरात या औषधाची मागणी अनपेक्षितपणे वाढली आहे. 2022 नंतर सोशल मीडिया आणि ऑनलाइन मार्केटमध्ये त्याची मागणी खूप वाढली आहे. एकीकडे औषधाची मागणी झपाट्याने वाढत आहे, तर दुसरीकडे त्याच्या उपचारासाठीच्या बनावट औषधांमुळे मधुमेहाचे रुग्ण आणखी आजारी पडत आहेत. GLP 1RA सारखी GLUCAGON ची बनावट औषधे बाजारात विकली जात आहेत. जागतिक आरोग्य संघटनेलाही याची चिंता आहे, काही दिवसांपूर्वी जागतिक आरोग्य संघटनेने भारतासह जगभरात वेगाने पसरत असलेल्या या चिंताजनक परिस्थितीबाबत भारताच्या औषध नियंत्रकांना माहिती दिली होती.

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाचे ड्रग्ज कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया राजीव सिंह रघुवंशी यांनी या संदर्भात सर्व औषध नियंत्रक, औषधविक्रेते, केमिस्ट आणि औषध नियमन विभागाला पत्र लिहून या औषधाच्या खरेदी आणि विक्रीवर बंदी घालण्याचे निर्देश दिले आहेत. DCGI ने देशभरातील वैद्यकीय व्यवसायी आणि डॉक्टरांना सल्ला दिला आहे की, गरज भासल्यास रुग्णांना या औषधाचा पर्याय लिहून द्या आणि GLP 1RA च्या बनावट औषधामुळे होणारी कोणतीही प्रतिक्रिया (ADR- प्रतिकूल औषध प्रतिक्रिया) टाळा.

DGCA ने डायबिटीज ग्रस्त रूग्णांसाठी अॅडव्हायझरी देखील जारी केली आहे. त्यात म्हटले आहे की अशा रुग्णांनी सावधगिरी बाळगली पाहिजे – फक्त योग्य बिल आणि अधिकृत स्टोअरमधूनच GLP-1-RA खरेदी करा. पुढे, डीजीसीएने नियामक प्राधिकरणांना (सर्व राज्ये/केंद्रशासित प्रदेशांचे औषध नियंत्रक आणि सीडीएससीओच्या सर्व प्रादेशिक कार्यालयांना त्यांच्या अधिका-यांनी या औषध उत्पादनांचे वितरण, बाजारातील साठा यावर बारकाईने लक्ष ठेवण्याचे निर्देश दिले आहेत, नमुने गोळा करावेत आणि त्यानुसार, आदेश दिला आहे. तसेच आवश्यक कार्यवाही सुरू करण्याचे आदेश दिले आहेत.

मधुमेहाच्या रुग्णांनी औषध खरेदी करताना सावधगिरी बाळगावी आणि डॉक्टरांनी हे औषध लिहून दिले असेल, तर मोठ्या हॉस्पिटल किंवा मेडिकल स्टोअरमधूनच औषध घ्या, असे डीजीसीएने म्हटले आहे. औषध घेतल्यानंतर काही समस्या असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही