श्रावण सोमवारसह नागपंचमीचा सण, 24 वर्षांनंतर आला दुर्मिळ योगायोग, मिळणार दुहेरी फळ


हिंदू धर्मात नागपंचमीला विशेष महत्त्व आहे. या दिवशी नाग देवतेची पूजा केली जाते. नागदेवतेची पूजा केल्याने जीवनातील सर्व संकटे आणि भीती दूर होते आणि जन्मकुंडलीतील कालसर्प दोषापासून मुक्ती मिळते, असे मानले जाते. हा सण दरवर्षी श्रावण महिन्यातील शुक्ल पक्षाच्या पाचव्या दिवशी म्हणजेच पंचमीला साजरा केला जातो. यावर्षी ही तारीख आज म्हणजेच 21 ऑगस्ट रोजी आहे. अशा परिस्थितीत आज नागपंचमीचा सण देशभरात उत्साहात साजरा केला जात आहे. नाग देवता हा पंचमी तिथीचा स्वामी मानला जातो.

या वर्षी साजरी होणारी नागपंचमी खूप खास आहे, कारण आज श्रावणाचा सातवा सोमवार आहे. या वर्षी 19 वर्षांनंतर श्रावण महिन्यात अधिक महिना आला, त्यामुळे या वेळी श्रावणाचे 8 सोमवार आहेत. या एपिसोडमध्ये आज सावनचा सातवा सोमवार आहे. असा योगायोग चोवीस वर्षांनंतर आला, जेव्हा नागपंचमीचा सण अधिकमासानंतर श्रावणाच्या सोमवारी आला. आजच्या दिवशी सर्पदेवतेसोबतच नियमानुसार पूजा केल्याने महादेवाची कृपा प्राप्त होईल. यासोबतच इतर अनेक शुभ योगायोगही घडले आहेत. 21 ऑगस्ट रोजी एक शुभ नाव देखील आहे. याशिवाय चित्रा नक्षत्रही आज आहे.

नाग देवता हे शिवाचे गण मानले जाते. अशा स्थितीत भगवान शिव आणि नागदेवता यांची खऱ्या मनाने पूजा करणाऱ्यांना उपासनेचे दुप्पट फळ मिळते. अनेकजण या दिवशी उपवासही करतात. चला जाणून घेऊया काय आहे पूजा मुहूर्त

21 ऑगस्ट रोजी पूजा मुहूर्त सकाळी 06.21 ते 8.53 पर्यंत आहे, सर्वोत्तम मुहूर्त सकाळी 09.31 ते 11.06 पर्यंत असेल. दुसरीकडे, प्रदोष काल मुहूर्त संध्याकाळी 05.27 ते 08.27 पर्यंत असेल.