RBI UDGAM : तुमच्या पूर्वजांनी बँकेत ठेवले नाही ना घबाड? ते पैसे मिळविण्यासाठी या स्टेप्स फॉलो करा


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने एक नवीन पोर्टल – UDGAM (अनक्लेम डिपॉझिट्स – गेटवे टू ऍक्सेस माहिती) सादर केले आहे. याच्या मदतीने बँकांमध्ये पडलेला पैसा लोकांना परत मिळू शकतो. मात्र, हा असा पैसा आहे ज्यावर आजपर्यंत कोणीही दावा केलेला नाही. त्यामुळे विविध बँकांमध्ये पडलेले पैसे परत मिळणे, सोपे होणार आहे. देशातील सरकारी बँकांमध्ये जमा असलेले 35,012 कोटी रुपये आरबीआयकडे वर्ग करण्यात आल्याचे अर्थ राज्यमंत्री भागवत कराड यांनी सांगितले.

अहवालानुसार, ही खाती गेल्या दशकापासून किंवा त्याहून अधिक काळ चालवली जात नाहीत आणि जमा केलेल्या रकमेवर कोणीही दावा केलेला नाही. म्हणजेच जर तुमच्या वडीलधाऱ्यांनी किंवा आजी-आजोबांनी बँकेत पैसे ठेवले असतील, तर तुम्हाला हे पैसे RBI पोर्टलवरून मिळू शकतात. लोकांना ते पैसे परत मिळावेत यासाठी आरबीआयने हे पाऊल उचलले आहे.

आरबीआयचे नवीन पोर्टल लोकांना त्यांचे पैसे बँकेत आहेत की नाहीत हे जाणून घेण्याची सुविधा देईल. जर तुमचे किंवा तुमच्या पालकांचे खाते बऱ्याच काळापासून सक्रिय नसेल किंवा तुम्ही अशी खाती विसरला असाल, तर तुम्ही तुमचे किंवा तुमच्या पालकांचे खाते तपासू शकता. हे तुम्हाला बँकेत पडलेले पैसे परत मिळवण्याचा मार्ग देते.

रिझर्व्ह बँक इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी प्रायव्हेट लिमिटेड (ReBIT), इंडियन फायनान्शियल टेक्नॉलॉजी अँड अलाईड सर्व्हिसेस (IFTAS), आणि सहभागी बँकांनी संयुक्तपणे हे पोर्टल सुरू केले.

सध्या सात बँका या पोर्टलशी जोडल्या गेल्या आहेत.

 • स्टेट बँक ऑफ इंडिया
 • पंजाब नॅशनल बँक
 • सेंट्रल बँक ऑफ इंडिया
 • धनलक्ष्मी बँक लिमिटेड
 • साउथ इंडियन बँक लिमिटेड
 • डीबीएस बँक इंडिया लिमिटेड
 • सिटी बँक N.A.

पोर्टल कसे वापरावे

 • उदगम पोर्टलचा लाभ घेण्यासाठी या स्टेप्स फॉलो करा-
 • RBI UDGAM पोर्टलला भेट देऊन नोंदणी प्रक्रिया पूर्ण करा.
 • नाव, मोबाईल नंबर, पासवर्ड, कॅप्चा कोड टाकून सबमिट करा.
 • मोबाईल नंबरवर पाठवलेल्या OTP सह नोंदणीची पडताळणी करा.
 • OTP द्वारे लॉग इन करून UDGAM खाते पहा.
 • आणखी एका OTP वर प्रक्रिया करा.
 • बँक खातेदार, बँकेचे नाव किंवा किमान एक निकष म्हणजे पॅन कार्ड, मतदार कार्ड प्रविष्ट करणे आवश्यक आहे.
 • आता शोधून दावा न केलेली रक्कम शोधा.

अशा प्रकारे तुम्ही विसरलेली रक्कम किंवा सक्रिय नसलेली बँक खाते ठेव परत मिळवू शकता.