हिंडेनबर्गचा कहर संपला, अदानींनी 3 महिन्यांत केली 13 हजार कोटींची कमाई


हिंडेनबर्ग संशोधनाचा अहवाल येऊन जवळपास 8 महिने झाले आहेत आणि त्याचा परिणामही हळूहळू दिसून येत आहे. याचा अंदाज तुम्ही यावरून लावू शकता की जून तिमाहीत समूहाने 70 टक्के नफा कमावला आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, बंदर, वीज आणि हरित ऊर्जा या व्यवसायात या तीन महिन्यांत खूप चांगली कामगिरी दिसून आली आहे. यामुळे सर्व कंपन्यांचा संयुक्त नफा 70% आणि त्याहून अधिक झाला आहे. तसे, या तिमाहीत विक्रीत घट झाली आहे. तुलनात्मक कामगिरीबद्दल बोलायचे झाल्यास, FY2023 च्या पहिल्या तिमाहीनंतर संपादन केलेल्या सिमेंट व्यवसायाचा समावेश केलेला नाही.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, गौतम अदानी समूहाच्या एकत्रित नफ्यात 12,854 कोटी रुपयांची वाढ झाली आहे, तर व्याज, कर, घसारापूर्वीची कमाई सुमारे 42 टक्क्यांनी वाढून 20,980 कोटी रुपये झाली आहे. तुलनात्मक संचामध्ये समाविष्ट असलेल्या कंपन्यांची विक्री सुमारे 69,911 कोटी रुपये होती. तुलनात्मक कमाईमध्ये अदानी पोर्ट आणि स्पेशल इकॉनॉमिक झोन, अदानी पॉवर, अदानी ग्रीन एनर्जी, अदानी विल्मार, अदानी टोटल गॅस, अदानी एंटरप्रायझेस आणि अदानी ट्रान्समिशन यांचा समावेश आहे. एसीसी आणि अंबुजा सिमेंट यांचा समावेश करण्यात आला नाही कारण त्यांचे विलीनीकरण गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्येच पूर्ण झाले होते.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, जून तिमाहीत, अदानी एंटरप्रायझेसने समूह कंपन्यांमध्ये सर्वाधिक महसूल दिसला, अदानी पॉवरचा नफा वर्ष-दर-वर्ष 83 टक्क्यांच्या वाढीसह सर्वाधिक होता. अदानी पोर्ट्स, अदानी ट्रान्समिशन आणि अदानी ग्रीन एनर्जीसह अदानी पॉवर कीसेल्समध्ये वार्षिक आधारावर दुहेरी अंकी वाढ झाली. तर अदानी ग्रीनची विक्री सर्वाधिक दिसून आली.

दरम्यान, अदानी एंटरप्रायझेस आणि अदानी विल्मर या दोनच कंपन्यांच्या उत्पन्नात कोळसा आणि खाद्यतेलाच्या किमतीत घट झाल्यामुळे त्यांच्या उत्पन्नात घट झाली आहे. जिथे अदानी एंटरप्रायझेसने विक्रीतील कमजोरीनंतरही नफा वाढवला. तर अदानी विल्मार तोट्यात राहिला. समूहाच्या मुख्य व्यवसायांपैकी एक असलेल्या अदानी पोर्ट्सने या तिमाहीत उच्च मालवाहतूक, ऑपरेटिंग नफा आणि सर्व समूह कंपन्यांमधील विक्रमी विक्रीसह आघाडी घेतली. या कालावधीत कंपनीने कार्गो मार्केट शेअरमध्ये 2 टक्के वाढ नोंदवली.

या वर्षाच्या सुरुवातीला हिंडेनबर्ग या अमेरिकन संशोधन कंपनीने अदानी समूहाविरुद्ध अकाउंटिंग फसवणुकीचा आरोप केला होता. अदानी समूह सातत्याने हे आरोप फेटाळत आहे. या आरोपांचा समूहावर गंभीर परिणाम झाला, समभागांची घसरण झाली आणि एका क्षणी कंपन्यांचे बाजार मूल्य $153 अब्ज पेक्षा जास्त कमी झाले. या आरोपांनंतर समूहाचे बहुतांश शेअर्स खालच्या पातळीवर होते.

सध्या, समूहातील सर्व कंपन्या सावरल्या आहेत आणि अदानी पोर्ट्स, अदानी पॉवर, अदानी ग्रीन एनर्जी आणि अदानी एंटरप्रायझेसचे शेअर्स खालच्या पातळीपासून दुप्पट झाले आहेत. तथापि, बहुतेक कंपन्यांच्या शेअर्सच्या किमती अद्याप अहवाल येण्यापूर्वीच्या पातळीवर पोहोचलेल्या नाहीत. गेल्या आठवड्यात, ऑडिटर डेलॉइट हॅस्किन्स अँड सेल्स एलएलपीच्या राजीनाम्यानंतर अदानी पोर्ट्सच्या समभागांना धक्का बसला, परंतु यूएस-आधारित GQG इन्व्हेस्टमेंट्सने अदानी पॉवरमध्ये $1 बिलियन पेक्षा जास्त भागभांडवल विकत घेतले, ज्यामुळे समूहाचे शेअर्स वाढण्यास मदत झाली.