नागपंचमीला नागदेवतेची पूजा करताना करू नका ही चूक, अन्यथा मिळणार नाही शुभ फळ


हिंदू धर्मातील श्रावण महिन्यात येणारी नागपंचमी मोठ्या थाटामाटात साजरी केली जाते. या दिवशी भगवान शंकराच्या लाडक्या नाग देवाची पूजा करण्याची विधी आहे. भोलेनाथांना नागदेव किती प्रिय आहेत, याचा अंदाज यावरून लावता येतो की तो भोलेनाथांच्या गळ्यात नेहमी लपेटलेला असतो. हिंदू धर्मात नाग देवाला विशेष महत्त्व दिले गेले आहे. सापाच्या कुशीत पृथ्वी असते असे म्हणतात. नाग देवतेच्या पूजेसाठी नागपंचमीचा दिवस अत्यंत शुभ मानला जातो. या दिवशी, नियम आणि नियमांनुसार केलेल्या पूजेने नाग देव प्रसन्न होतात आणि आपल्या भक्तांना सुख आणि समृद्धीचा आशीर्वाद देतात. दरम्यान नागदेवतेची पूजा करण्याचाही एक मार्ग आहे. चुकीच्या पद्धतीने केलेल्या उपासनेचे शुभ परिणाम मिळण्याऐवजी मोठे नुकसान सहन करावे लागू शकते. नागदेवतेची पूजा कशी करायची ते येथे जाणून घ्या.

नागदेवतेची पूजा करण्याची ही आहे चुकीची पद्धत
नागपंचमीला नाग आणि नागांना दूध पाजण्याचा विधी आहे. पण ज्योतिषांच्या मते, सर्पमित्रांनी बंदिस्त ठेवलेल्या सापांना दूध पाजणे म्हणजे सर्पदेवतेचा अपमान आहे. लोक सर्पमित्राला पैसे देऊन जबरदस्तीने दूध पाजतात, ही पूजेची पद्धत पूर्णपणे चुकीची आहे. सर्पदेवतेची पूजा करण्यासारखे शुभ फल प्राप्त करायचे असेल, तर त्यांना सर्पमित्रांच्या तावडीतून मुक्त करून जंगलात सोडावे. काल सर्प दोषाने त्रस्त असलेल्या लोकांनी नाग-नागिण जोडप्याला सर्पमित्रापासून मुक्त केले, तर त्यांचा त्रास दूर होतो. नागपंचमीला नागांना दूध पाजण्याऐवजी त्यांना दुधाचा अभिषेक करावा, असा शास्त्रात उल्लेख आहे. आजच्या काळात सापांना मुक्त करणे शक्य होणार नाही, म्हणूनच रुद्राभिषेक केल्यानंतर सर्पदेवतेची पूजा पूर्ण भक्तिभावाने करावी.

अशा प्रकारे करा नागदेवतेची पूजा

  • नागपंचमीला सूर्योदयापूर्वी उठून स्नान करून भगवान शिव आणि नागदेवता यांची विधि व नियमानुसार पूजा करावी.
  • नागदेवतेची पूजा करताना त्याला फळे, फुले, मिठाई आणि कच्चे दूध अर्पण करावे. या पद्धतीने पूजा केल्यास यश मिळते.
  • नागपंचमीच्या दिवशी नाग आणि साप पाहणे खूप शुभ मानले जाते. या दिवशी नागदेवतेचे दर्शन अवश्य करावे.
  • नागपंचमीला नागदेवतेला तांब्याच्या भांड्यातूनच पाणी आणि दूध अर्पण करावे तसेच चांदीच्या नाग-नागाच्या जोडीला अभिषेक करावा.

अशा प्रकारे दूर होईल काल सर्प दोष
ज्यांच्या कुंडलीत काल सर्प दोषाने त्रस्त आहेत, त्यांच्यासाठी नागपंचमी खूप खास मानली जाते. नागपंचमीच्या दिवशी अशा लोकांनी शिवालयात जाऊन रुद्राभिषेक करावा. यासोबतच भगवान शंकराला चांदीच्या नागाची जोडी अर्पण करावी. यासोबतच वाहत्या पाण्यात चांदीच्या नागाची जोडी वाहणे हा देखील काल सर्प दोषापासून मुक्त होण्याचा एक चांगला मार्ग आहे.