अंतराळात चालते कायद्याचे हे पुस्तक, शस्त्रे नेण्यास मनाई, मोहिमेचे नुकसान झाले, तर करावी लागते भरपाई


जगभरात अवकाश मोहिमांची शर्यत सुरू आहे, दरवर्षी असंख्य मोहिमा अवकाशात सोडल्या जातात, काही देश मंगळावर उतरतात, तर काही सूर्याभोवती प्रदक्षिणा घालतात. चंद्राविषयी बोलायचे झाले, तर नासाने आतापर्यंत 12 मोहिमा सुरू केल्या आहेत आणि 24 वेळा त्याचे विघटन झाल्यानंतर तयार झालेले सोव्हिएत युनियन आणि रशिया, यापैकी अनेक मोहिमा चंद्राच्या पृष्ठभागावरही उतरल्या आहेत, पण तुम्ही कधी विचार केला आहे की त्या इतक्या यशस्वी झाल्या आहेत. मोहिमेनंतरही कोणत्याही देशाच्या ताब्यात अंतराळातील जागा का नाही?

याचे कारण म्हणजे 56 वर्षांपूर्वी झालेला संयुक्त राष्ट्रांचा आंतरराष्ट्रीय अंतराळ करार. या नियमांतर्गत अंतराळ मोहिमांसाठी अनेक नियम आणि धोरणे निश्चित करण्यात आली आहेत, ज्यात अंतराळ क्रियाकलाप, शस्त्रे बाळगण्यावर बंधने आणि अंतराळातील कोणत्याही अपघात किंवा दुर्घटनांची जबाबदारी यांचा समावेश आहे. एका देशाच्या मिशनमुळे दुसऱ्या देशाच्या मिशनला हानी पोहोचली, तर त्याचीही भरपाई देण्याची व्यवस्था आहे.

आंतरराष्ट्रीय अंतराळ करार म्हणजे काय
अंतराळ कायदा 1919 मध्ये लागू करण्यात आला. या अंतर्गत सर्व देशांना त्यांच्या भौगोलिक क्षेत्रापेक्षा जास्त हवाई क्षेत्राचे सार्वभौमत्व देण्यात आले होते, परंतु जेव्हा देशांतर्गत अंतराळ मोहिमा सुरू झाल्या, तेव्हा एक करार आवश्यक होता ज्यामध्ये सर्व देशांना सामील करून घ्यायचे होते. 1957 मध्ये जेव्हा सोव्हिएत युनियनने आपला पहिला कृत्रिम उपग्रह स्पुतनिक-1 प्रक्षेपित केला, तेव्हा संयुक्त राष्ट्रांनी आंतरराष्ट्रीय अंतराळ कराराचा आग्रह धरला, कारण कोणत्याही देशाच्या अंतराळ मोहिमेला दुसऱ्या देशाच्या अंतराळ सीमा ओलांडणे आवश्यक होते. यानंतर एरोस्पेस कायद्यापासून वेगळे अंतराळ नियम बनवण्यात आले. 1967 मध्ये याला आंतरराष्ट्रीय अवकाश करार म्हणून मान्यता मिळाली. भारत सुरुवातीपासून या कराराचा एक भाग आहे.

हे आहेत अंतराळातील नियम

  • 1967 मधील आंतरराष्ट्रीय अंतराळ कराराची पहिली अट होती की कोणत्याही देशाने अंतराळाचे कोणतेही क्षेत्र व्यापले जाणार नाही. करारानुसार, संयुक्त राष्ट्रांचे सदस्य देश इतर कोणत्याही देशाच्या बाह्य अवकाश मर्यादा वापरू शकतात.
  • स्पेस मिशनसह शस्त्रे वाहून नेली जाऊ शकत नाहीत, विशेषत: अशा प्रकारची सामूहिक विनाश किंवा मोठ्या प्रमाणावर विनाश करणारी शस्त्रे.
  • या करारामध्ये बचाव कराराला महत्त्व देण्यात आले होते, ज्या अंतर्गत सर्व राष्ट्रांची पहिली जबाबदारी त्यांच्या अंतराळवीरांची सुरक्षा असते, जर एखादे मिशन अडचणीत असेल तर सर्व देश मदत करतील आणि अंतराळवीरांना परत आणण्यासाठी प्रयत्न करतील.
  • संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेत लागू करण्यात आलेला आणखी एक प्रमुख नियम म्हणजे एखाद्या देशाच्या अंतराळ मोहिमेमुळे दुसऱ्या देशाच्या अंतराळ मोहिमेचे नुकसान झाल्यास संबंधित देश जबाबदार असेल आणि त्याची भरपाईही करेल.
  • करारांतर्गत, अंतराळातील वाहतूक सुसंवाद साधण्यासाठी नियमही बनवले गेले आहेत, ज्या अंतर्गत सर्व देशांना एकमेकांना सहकार्य करावे लागेल, जेणेकरून अंतराळ मोहिमांमध्ये संघर्ष होऊ नये.
  • अंतराळातील प्रदूषणासाठी अवकाशात मोहिमा पाठवणाऱ्या सर्व देशांना काम करावे लागणार आहे. अवकाशातून पडणाऱ्या उपग्रह किंवा रॉकेटच्या ढिगाऱ्यांमुळे कोणतीही हानी होणार नाही, हे ठरवावे लागेल.

रशिया आणि चीनची मनमानी
1979 मध्ये संयुक्त राष्ट्रांनी चंद्र करारही तयार केला होता, त्याचा मुख्य उद्देश हा होता की अवकाशाचा व्यावसायिक वापर कधीही होऊ नये. चीन आणि रशिया यांनी संयुक्त राष्ट्रांच्या या करारापासून स्वतःला दूर ठेवले, त्यांचा युक्तिवाद असा होता की अमेरिकेला अवकाशाचे सर्व नियम बनवण्याचा अधिकार नाही.