हे आहेत दलाल स्ट्रीटचे महारथी, अशा प्रकारे मिनिटात करतात करोडोंची कमाई


बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंजच्या आकडेवारीनुसार, शुक्रवारी बाजार बंद झाला, तेव्हा सुमारे 14 कोटी गुंतवणूकदारांनी व्यवहार केले. याचा अर्थ देशाच्या काही टक्के लोकसंख्येला बाजारातील गुंतवणूकदार म्हणून ओळखले जाते. तुम्हाला माहिती आहे का की या काही टक्के गुंतवणूकदारांमध्ये किती गुंतवणूकदार आहेत, ज्यांना स्टॉक मार्केटच्या या समुद्राचे शार्क म्हटले जाते. होय, आज आम्ही त्याच बाजारातील दिग्गजांबद्दल सांगणार आहोत की ते महारथी आहेत, ज्यांचा मार्केट पोर्टफोलिओ काही कोटींमध्ये नाही तर हजारो कोटींमध्ये आहे.

एव्हेन्यू सुपरमार्टचे प्रवर्तक राधाकिशन दमानी यांना कोण ओळखत नाही. देशातील पहिल्या दहा श्रीमंतांमध्ये त्यांचा समावेश होतो. दिवंगत राकेश झुनझुनवाला यांचे कुटुंब ज्यांना भारतीय शेअर बाजाराचे वॉरेन बफे म्हटले जात होते, ते आता हा वारसा पुढे नेत आहेत. हेमेंद्र कोठारी, आकाश भंसाली, मुकुल अग्रवाल, आशिष धवन आणि नेमिश शाह हे शेअर बाजाराचे असे दिग्गज आहेत, ज्यांच्या एका इशाऱ्यावर बाजार फिरतो. जर आपण पोर्टफोलिओच्या आधारे ही यादी तयार करण्यास सुरुवात केली, तर पहिला क्रमांक दमाणी यांचा येईल, ज्यांच्या वॉलेटमध्ये 1.50 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त पोर्टफोलिओ आहे.

त्यानंतर झुनझुनवाला घराण्याचे नाव आहे. देशातील टॉप 10 मार्केट एक्सपर्ट्सचा पोर्टफोलिओ एकत्र जोडला, म्हणजे 2.3 लाख कोटी रुपये, तर ते देशातील कोणत्याही मोठ्या राज्याच्या बजेटइतके असेल. हा आकडा बीएसईच्या एकूण मार्केट कॅपच्या 0.7 टक्के आहे. चला तर मग आज प्रत्येक पान उलटा आणि या यादीत कोण कोण आहे आणि कोणाकडे किती पोर्टफोलिओ आहे हे समजून घेण्याचा प्रयत्न करूया.

स्टॉक मार्केटचे 10 महारथी

  1. राधाकिशन दमानी: व्हीएसटी इंडस्ट्रीज, इंडिया सिमेंट्स, ट्रेंट आणि सुंदरम फायनान्स कंपन्यांमध्ये त्यांचे शेअरहोल्डिंग आहे. 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत त्यांचा पोर्टफोलिओ 1,59,388 कोटी रुपये होता. तर गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर एकूण पोर्टफोलिओ 1,54,007 कोटी रुपये होता.
  2. राकेश झुनझुनवाला यांचे कुटुंब: राकेश झुनझुनवाला यांच्या निधनानंतर त्यांचे कुटुंब हा वारसा अतिशय चांगल्या पद्धतीने पुढे नेत आहे. सध्या या कुटुंबाकडे स्टार हेल्थ अँड अलाईड इन्शुरन्स, मेट्रो ब्रँड्स, टाटा मोटर्स आणि क्रिसिल सारख्या कंपन्यांमध्ये शेअरहोल्डिंग आहे. ज्याचे मूल्य 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत 39,703 कोटी रुपये होते. गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर, या शेअरहोल्डिंगचे मूल्य 32,296 कोटी रुपये होते.
  3. हेमेंद्र कोठारी : या यादीत हेमेंद्र कोठारी हे मोठे नाव आहे. ज्यांचे सोनाटा सॉफ्टवेअर आणि EIH असोसिएटेड हॉटेल्स इत्यादी कंपन्यांमध्ये शेअरहोल्डिंग आहे. 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत, त्यांचे मूल्य 8820 कोटी रुपये होते, जे गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर 7978 कोटी रुपयांवरून वाढले आहे.
  4. आकाश भन्साळी: रामकृष्ण फोर्जिंग्ज, आयडीएफसी, सुदर्शन केमिकल आणि लॉरस लॅब्स यांसारख्या कंपन्यांमध्ये त्यांचे शेअर्स आहेत. ज्यांचे मूल्य 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत 4781 कोटी रुपये आहे. गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर त्यांचे मूल्य 3616 कोटी रुपये होते.
  5. मुकुल अग्रवाल : हे नाव मार्केटच्या कॉरिडॉरमध्येही खूप प्रसिद्ध आहे. रेमंड, रॅडिको खेतान, इंटेलेक्ट डिझाईन आणि पीडीएस यांसारख्या कंपन्यांमध्ये त्यांचा मोठा हिस्सा आहे. ज्यांचे मूल्य 16 ऑगस्ट 2023 रोजी 3902 कोटी रुपये होते, तर गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर 2638 कोटी रुपये दिसून आले.
  6. आशिष धवन: आयडीएफसीमध्ये त्यांचा मोठा हिस्सा आहे आणि एम अँड एम फायनान्शियल सर्व्हिसेस, ग्लेनमार्क फार्मा, इक्विटास एसएफबी आणि ग्रीनलॅम कंपन्यांमध्येही त्यांचे शेअर्स आहेत. ज्याची किंमत 16 ऑगस्ट 2023 रोजी 3206 कोटी रुपये होती. गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर त्यांचे मूल्य 2313 कोटी रुपये होते.
  7. नेमिष शाह: त्याच्याकडे असाही इंडिया, बन्नरी अम्मान शुगर्स, लक्ष्मी मशीन वर्क्स, झोडियाक क्लोदिंग इत्यादी कंपन्यांमध्ये शेअर्स आहेत. ज्याची किंमत 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत 2792 कोटी रुपये होती. गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर त्यांचे मूल्य 2323 कोटी रुपये होते.
  8. आशिष कचोलिया: सफारी इंडस्ट्रीज इंडिया व्यतिरिक्त ADF फूड्स, अडोर वेल्डिंग, बीटा ड्रग्स, फेज थ्री इत्यादी कंपन्यांमध्ये त्यांची मुख्यतः शेअरहोल्डिंग आहे. 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत त्यांचा एकूण पोर्टफोलिओ 2082 कोटी रुपये इतका अंदाजित होता. गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर त्यांचे मूल्य 1390 कोटी रुपये होते.
  9. अनिल कुमार गोयल: KRBL लिमिटेड व्यतिरिक्त, त्यांच्याकडे सध्या Adore Phonetech, अमरजोठी स्पिनिंग मिल्स, AEC, दालमिया भारत शुगर अँड इंडस्ट्रीज सारख्या कंपन्यांमध्ये शेअरहोल्डिंग आहे. 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत, त्यांचा एकूण पोर्टफोलिओ 1936 कोटी रुपये होता, जो गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर 1660 कोटी रुपये होता.
  10. युसूफ अली एमए: फेडरल बँकेत त्यांचा हिस्सा आहे. यासोबतच इतर कंपन्यांचेही शेअरहोल्डिंग आहे. 16 ऑगस्ट 2023 पर्यंत त्यांच्या पोर्टफोलिओचे मूल्य 1329 कोटी रुपये होते, तर गेल्या आर्थिक वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीच्या समाप्तीनंतर त्यांचे मूल्य 1338 कोटी रुपये होते.