Success Story : ‘100 रुपये घेऊन घर सोडले होते…’, केटरिंग व्यवसायातून देशभरात कमावली करोडोंची मालमत्ता!


मलय देबनाथ 1988 मध्ये वयाच्या 19 व्या वर्षी पश्चिम बंगालमधील कूचबिहार जिल्ह्यातील एका दुर्गम गावातून दिल्लीत आले. ते राजधानीत आले, तेव्हा त्यांच्या पाकिटात फक्त 100 रुपये होते. घरातील आपल्या लहान भावंडांना आणि नातेवाईकांना आधार देण्यासाठी त्यांना काम करण्याची गरज होती. आपल्या मेहनतीच्या जोरावर मलयने संपूर्ण देशात करोडोंची मालमत्ता केली. त्यांच्या खानपान व्यवसायाव्यतिरिक्त, ते सहा गाड्यांमध्ये पेंट्री सांभाळतात. देबनाथ केटरर्स अँड डेकोरेटर्स असे त्यांच्या कंपनीचे नाव आहे. ही एक प्रसिद्ध केटरिंग फर्म आहे.

देबनाथचे आजोबा 1935 मध्ये पूर्व बंगालमधून (आता बांगलादेश) पश्चिम बंगालमध्ये स्थलांतरित झाले होते. त्यांच्या कुटुंबाला समाजात खूप प्रतिष्ठा होती. त्यांचा विणकामाचा व्यवसाय होता. त्यांच्या आजोबांनी गावातील वंचित मुलांसाठी शाळा बांधण्यासाठी जमीनही उपलब्ध करून दिली होती. त्यावेळी गावकरी आजोबांना खूप मानायचे. त्यांच्या कुटुंबाचाही तितकाच आदर होता. शाळेची ही इमारत आजही उभी आहे. पण वेळ कसा उडतो, हे विचित्र आहे. मलय देबनाथच्या बालपणातच कुटुंबावर मोठी दुर्घटना घडली. त्यानंतर राजकीय मतभेदामुळे त्यांचा व्यवसाय पेटला. ते पूर्णपणे उद्ध्वस्त झाले आहेत. त्यावेळी देबनाथ अवघा सहा वर्षांचा होता. कुटुंबाने आपली फर्म पुन्हा सुरू केली तरी. पण त्यांना पूर्वीचे वैभव परत मिळवता आले नाही. 1980 च्या दशकाच्या सुरुवातीस परिस्थिती आणखीनच बिकट झाली होती.

देबनाथ, त्याची मोठी बहीण आणि त्याचे दोन लहान भाऊ अजूनही शाळेत शिकत होते. कुटुंब गरिबीत जगू लागले. वडील काम शोधू लागले. देबनाथ आपल्या कुटुंबाचा गावात चहाचा छोटासा व्यवसाय पाहत असे. शाळेत जाण्यापूर्वी आणि तिथून घरी आल्यानंतर ते आपला सगळा वेळ व्यवसायात द्यायचा. बारावी उत्तीर्ण होईपर्यंत हे तीन वर्षे चालू राहिले. यानंतर त्यांनी आपले शिक्षण सोडले. आईकडून 100 रुपये घेऊन मलय दिल्लीला गेले.

दिल्लीत पोहोचल्यानंतर देबनाथने केटररचे काम सुरू केले. कामाच्या वेळेनंतरही त्यांना नोकरी करावी लागत होती. त्यांना भांडी साफ करण्यास आणि टेबल पॉलिश करण्यास सांगितले होते. मात्र, याचा त्यांना कधीच त्रास झाला नाही. कुठेतरी सुरुवात करायची आहे, हे त्याला माहीत होते. कष्टामुळे त्यांचे बहुतेक सहकारी सोडले. पण, मेहनत आणि निष्ठेमुळे त्यांना मालकाची आपुलकी आणि आदर मिळाला. वर्षभरानंतर त्यांचा पगार 500 रुपयांवरून 3,000 रुपये करण्यात आला. देबनाथने घरी पैसे पाठवण्यासाठी 18 तासांच्या शिफ्टमध्ये काम केले. ओव्हरटाईमचा पैसा दिल्लीतील जेवण आणि निवासासाठी वापरण्यात आला.

हे सर्व सुरू असतानाच देबनाथने करिअर बदलले. नंतर ते दिल्लीतील एका इव्हेंट मॅनेजमेंट फर्ममध्ये पर्यवेक्षक म्हणून रुजू झाले. तसेच त्यांनी हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये ITDC (इंडियन टुरिझम डेव्हलपमेंट कॉर्पोरेशन) अभ्यासक्रम पूर्ण केला. या इव्हेंट कंपनीत काम करताना देबनाथ यांना खूप एक्स्पोजर मिळाले. ही कंपनी मोठ्या पार्ट्यांचे आयोजन करत असे. या कार्यक्रमांमध्ये त्यांनी अनेक नवीन मित्रही बनवले. नंतर त्यांनी मलय देबनाथची केटरिंग कंपनी सुरू करण्यास मदत केली. आज ते दिल्ली, पुणे, जयपूर, अजमेर आणि ग्वाल्हेरसह 35 हून अधिक आर्मी मेस सुविधांवर लक्ष ठेवण्यासाठी नियुक्त आहेत. त्यांनी उत्तर बंगालमधील चहाच्या बागांसह सुमारे 200 कोटी रुपयांची मालमत्ता जमवली आहे. त्यांच्या दोन मुली पुणे आणि ऑस्ट्रेलियात शिकत आहेत.