सेमीकंडक्टर कोर्स म्हणजे काय हे समजून घ्या सोप्या भाषेत, 15000 हून अधिक जागांना मिळाली AICTE ची मान्यता


विविध उद्योगांमध्ये आणि मुख्यत: इलेक्ट्रॉनिक उद्योगात सेमीकंडक्टरना जास्त मागणी आहे. हे लक्षात घेऊन भारत सरकार देशात सेमीकंडक्टर फॅब्रिकेशन स्थापन करण्याचे काम करत आहे. इंडिया सेमीकंडक्टर असोसिएशन (ISA) च्या मते, भारतीय सेमीकंडक्टर उद्योगामध्ये 2025 पर्यंत 1.75 ते 2 दशलक्ष प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्ष नोकऱ्या जोडण्याची क्षमता आहे.

इतर अनेक नवीन-युग कार्यक्रमांव्यतिरिक्त, AICTE सेमीकंडक्टर्सवरील विशेष अभ्यासक्रमांना प्रोत्साहन देत आहे. एआयसीटीईच्या निर्देशानुसार यूजी, पीजी आणि डिप्लोमा स्तरावर या तंत्रात 16,000 जागा सुरू करण्यात आल्या आहेत.

सेमीकंडक्टर टेक्नॉलॉजी कोर्ससाठी विद्यार्थ्यांना मटेरियल सायन्स आणि कॉम्प्युटर प्रोग्रॅमिंगची माहिती असणे आवश्यक आहे. यासोबतच गणित, भौतिकशास्त्र, इलेक्ट्रिक सर्किट आणि इलेक्ट्रॉनिक्सचे प्राथमिक ज्ञान आवश्यक आहे.

भारत सरकारच्या ‘सेमीकंडक्टर मिशन’ योजनेंतर्गत उच्च शिक्षण संस्थेसाठी नोटीस जारी करण्यात आली आहे. भारतातील सेमीकंडक्टर तंत्रज्ञान आणि इलेक्ट्रॉनिक्स उद्योगाच्या विकासाला चालना देण्याच्या उद्देशाने विविध प्रकारचे समर्थन आणि फायदे मिळू शकतात.

देशातील सेमीकंडक्टर फॅब्रिकेशन (फॅब्स) चे उत्पादन आणि स्थापना मजबूत करण्यासाठी सेमीकंडक्टर तंत्रज्ञानावरील अभ्यासक्रम सुरू करण्यात येत आहे. या अभ्यासक्रमाला भारत सरकारकडून विविध योजनांद्वारे प्रोत्साहन मिळत आहे. सेमीकंडक्टर उद्योगाच्या विकासासाठी भारत सरकार मदत करत आहे. 2032 पर्यंत उत्पादन क्षेत्र भारतात आणणे आणि चीनला मागे टाकणे हे सरकारचे लक्ष आहे.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, 2030 पर्यंत, केवळ सेमीकंडक्टर तंत्रज्ञान $1 ट्रिलियन मार्केट असेल अशी अपेक्षा आहे. सर्व संबंधित किंमती वाढवणाऱ्या अनुप्रयोगांसह, 2030 पर्यंत हे सहजपणे $3 ते 4 ट्रिलियन किंवा भारताच्या अंदाजे GDP च्या निम्मे $7 ते 8 ट्रिलियन इतके असू शकते.