Online Scam : फोनवर आला चालान भरण्याचा मेसेज? आधी नीट तपासा, अन्यथा रिकामी होईल तुमचे खाते


लोकांशी होत असलेल्या फसवणुकीची अनेक प्रकरणे रोज समोर येतात, त्याची आकडेवारी माहीत नाही, आता फसवणूक करणाऱ्यांनी खात्यातून पैसे चोरण्याची नवी युक्ती शोधली आहे. आता ते फसवणूक करणाऱ्यांच्या नंबरवर मेसेज पाठवत आहेत, ज्यामध्ये तुमचे चालान कापले गेले आहे, असे लिहिलेले असते आणि तुम्ही या लिंकवर क्लिक करून चालान भरू शकता. हे संपूर्ण प्रकरण काय आहे आणि या प्रकरणातून शिकून तुम्ही स्वतःला कसे सुरक्षित ठेवू शकता, आम्ही तुम्हाला याबद्दल माहिती देत आहोत.

वाहतूक पोलिस असल्याचे भासवून लोकांची फसवणूक करण्याचा प्रकार सुरू झाल्याचे अनेक अहवालांमध्ये नमूद करण्यात आले आहे. पोलीस असल्याची बतावणी करून ठग लोकांना त्यांच्या मोबाईल नंबरवर चालान भरण्यासाठी लिंक पाठवत आहेत.

फसवणूक करणाऱ्या वाहनधारकांच्या क्रमांकावर ते चालान भरण्यासाठी लिंक पाठवत आहेत. कोणत्याही वाहन मालकाने चालान भरण्यासाठी या लिंकवर क्लिक करताच आणि बँक खात्याचा तपशील किंवा डेबिट/क्रेडिट कार्डची माहिती टाकताच, हॅकर्स प्रथम फोन हॅक करतात आणि नंतर फोन स्वतःहून घेतात. नियंत्रण मिळवून ते तुमचे बँक खाते साफ करतात.

येथे एक गोष्ट लक्षात घेण्यासारखी आहे की या लिंकचा पत्ता काहीसा असा आहे, https://echallan.parivahan.in/. ही लिंक अतिशय हुशारीने तयार करण्यात आली आहे कारण ही लिंक हुबेहुब सरकारी साइटच्या लिंक सारखी दिसते, सरकारी बाजूचा पत्ता- https://echallan.parivahan.gov.in. दोन्ही लिंकमधला फरक फारच किरकोळ आहे, त्यामुळे कोणाचेच लक्ष त्याकडे जात नाही, फरक फक्त एका शब्दाचा आहे, तो म्हणजे gov.

पहिली गोष्ट म्हणजे जर कोणी तुम्हाला चालान किंवा कोणत्याही नावाने घाबरवत असेल आणि तुम्हाला एखाद्या अज्ञात लिंकवर क्लिक करायला सांगत असेल, तर ती लिंक बरोबर आहे की नाही हे नक्की तपासा. लिंक सत्यापित केल्यानंतरच लिंकवर क्लिक करा आणि चुकूनही अज्ञात लिंकवर बँक किंवा कार्ड तपशील भरण्यास विसरू नका.