आधारचे बळी! पोलिसांच्या नावाने येईल फेक कॉल आणि होईल तुमचा गेम, त्वरित करा हे काम


गुन्हेगार लोकांची फसवणूक करण्यासाठी नवनवीन युक्त्या वापरत असतात, कधी ओटीपीच्या नावाने तर कधी आधार कार्डच्या नावाने घोटाळ्याचे प्रकार समोर येत असतात. यूपीच्या गाझियाबाद भागात नुकतीच एका महिलेसोबत फसवणूक झाल्याची घटना उघडकीस आली होती, महिलेकडून पैसे मिळवण्यासाठी सायबर गुन्हेगारांनी कुरिअरमध्ये अवैध सामानाचा मार्ग निवडला, पण अखेर पैसे कसे उडून गेले? एका कॉलने महिलेच्या खात्यातून आणि या प्रकरणात आधार कनेक्शन काय आहे?

पहिला कॉल आल्यानंतर कुरिअरमध्ये अवैध माल असल्याचे सांगितल्यावर महिलेला समजले की, फसवणूक करणारे फोन करत आहेत, त्यामुळे महिलेने तात्काळ फोन कट केला, मात्र पुन्हा एकदा महिलेला त्याच नंबरवरून पुन्हा फोन आला. कॉल उचलताच महिलेच्या पायाखालची जमीन सरकली, भामटा म्हणाला, हा तुझा आधार कार्ड नंबर आहे का…? आधार कार्ड क्रमांक ऐकून महिलेला धक्काच बसला आणि त्यानंतर हा नंबर बरोबर असल्याने हा कॉल फसवणुकीचा नव्हता असे महिलेला वाटले. अमर उजालाच्या वृत्तातून या प्रकरणाची माहिती मिळाली आहे.

एका पोलीस अधिकाऱ्याने सांगितले की, कंपन्यांमधून डेटा लीक करून विकला जात आहे, त्यामुळेच वेगवेगळ्या कंपन्यांना सतर्क राहण्यास सांगितले जात आहे. केवळ डेटा लीकमुळेच आधार क्रमांक फसवणूक करणाऱ्यांपर्यंत पोहोचत नाही, तर लोक चुकून किंवा नकळतपणे आधार क्रमांक चुकीच्या ठिकाणी शेअर करतात, त्यामुळे आधार क्रमांक फसवणूक करणाऱ्यांपर्यंत पोहोचतो, अशा परिस्थितीत आधार क्रमांक शेअर करण्याआधी 10 वेळा विचार करा.

अहवालात असेही नमूद करण्यात आले आहे की, गेल्या 7.5 महिन्यांत आतापर्यंत 85 हून अधिक लोक बळी पडले असून 70 लाखांहून अधिक लोकांचे नुकसान झाले आहे. महिलेला ज्या व्यक्तीकडून फोन आला त्या व्यक्तीने स्वत:ला क्राइम ब्रँचचा अधिकारी सांगून सापळा रचून महिलेची 93 हजार रुपयांची फसवणूक केली आणि मग काय झाले की पैसे मिळताच या भामट्याला चक्कर आली.

आधारशी संबंधित फसवणुकीबद्दल तुम्ही अनेकदा ऐकले असेल, पण आधारची फसवणूक कशी होते हे तुम्हाला माहिती आहे का? जर तुमचे उत्तर नाही नसेल, तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की काही काळापूर्वी असे अनेक अहवाल समोर आले होते, ज्यात असे नमूद करण्यात आले होते की फसवणूक करणारे खाते साफ करण्यासाठी आधार बायोमेट्रिक्सचा वापर करत आहेत.

काही महिन्यांपूर्वी, फसवणूक करणाऱ्यांनी एका व्यक्तीच्या आईच्या खात्यातून पैसे काढले होते आणि बँकेतून कोणताही संदेश आला नाही, एके दिवशी पासबुक भरल्यानंतर त्याला याची माहिती मिळाली. बँक मॅनेजरशी बोलल्यानंतर फसवणूक करणाऱ्यांनी चोरीचे आधार बायोमेट्रिक्स वापरून खाते रिकामे केल्याचे उघड झाले.

असे व्हा सुरक्षित

  • चुकूनही माहिती नसलेल्या साइटवर वैयक्तिक माहिती शेअर करू नका.
  • तुमची कागदपत्रे कोणत्याही अनोळखी व्यक्तीसोबत शेअर करू नका, तुम्ही कागदपत्राची छायाप्रत काढण्यासाठी गेला असाल, तर त्याची प्रत तुमच्या समोर आणा.
  • जर तुम्हाला कधी फोन आला आणि काही अनोळखी व्यक्ती तुमच्याकडे पैशाची मागणी करत असतील, तर पैसे ट्रान्सफर करू नका आणि लगेच पोलिसात तक्रार करा.
  • UIDAI च्या अधिकृत साइटला भेट देऊन आधार बायोमेट्रिक लॉक केले जाऊ शकते, जेणेकरून कोणीही तुमच्या बायोमेट्रिक्समध्ये प्रवेश करू शकणार नाही.