कमी होणार पेट्रोल-डिझेलचे दर, मोदी सरकार देणार लवकरच खुशखबर!


जुलै महिन्यात देशातील महागाईचा दर 15 महिन्यांचा उच्चांक गाठला आहे. सध्या महागाईवर नियंत्रण ठेवण्याचे सर्वात मोठे आव्हान केंद्र सरकारसमोर आहे. हे कमी करण्यासाठी सरकारने मोठे नियोजन सुरू केले आहे. केंद्र सरकार लवकरच पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कपात करण्याची घोषणा करू शकते.

जेणेकरून सर्वसामान्यांना महागाईपासून दिलासा मिळेल. किंबहुना केंद्र सरकार पेट्रोल आणि डिझेलवरील कर कमी करण्याच्या नियोजनात व्यस्त आहे. गेल्या वेळी देशातील चारही महानगरांमध्ये पेट्रोल आणि डिझेलचे दर कमी करण्यात आले होते, ते केवळ कर कमी करूनच करण्यात आले होते. 21 मे रोजी अर्थमंत्र्यांनी शुल्क कमी केले होते.

या वेळीही असेच काहीतरी करण्याचे नियोजन सुरू आहे. केंद्र सरकारच्या दिशेने कपात केल्यानंतर राज्यांवर व्हॅट कमी करण्याचा दबाव वाढणार आहे. त्यामुळे राज्यानुसार देशात पेट्रोल आणि डिझेल स्वस्त होणार आहे. त्यामुळे महागाई कमी होईल. सध्या देशातील अनेक शहरांमध्ये पेट्रोलचे दर 100 रुपयांहून अधिक आहेत.

ब्लूमबर्गच्या अहवालानुसार, या प्रकरणाशी परिचित लोकांच्या मते, भारतीय अधिकारी फेडरल तूट लक्ष्यावर परिणाम न करता अन्न आणि इंधनाच्या किमतींमध्ये वाढ रोखण्यासाठी विविध मंत्रालयांच्या बजेटमधून 1 लाख कोटी रुपये पुन्हा वाटप करण्याच्या योजनेवर विचार करत आहेत. जाणे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी येत्या आठवड्यात निर्णय घेतील, ज्यामध्ये स्थानिक इंधनावरील विक्री कर कमी करणे आणि स्वयंपाकाचे तेल आणि गव्हावरील आयात शुल्क कमी करणे समाविष्ट आहे. तसे, गेल्या आठवड्यात झालेल्या पतधोरण बैठकीनंतर RBI ने रेपो दरांमध्ये कोणताही बदल केलेला नाही.

मोदींनी या आठवड्यात राष्ट्राला उद्देशून केलेल्या भाषणात 15 महिन्यांच्या उच्चांकावर पोहोचलेल्या महागाईशी लढण्याची शपथ घेतल्यानंतर नोकरशहांमध्ये कमालीची उत्सुकता निर्माण झाली आहे. भारत हा असा देश आहे जिथे कांदा आणि टोमॅटोच्या महागाईने सरकार पाडले आहे. भावांवर लगाम घालण्यासाठी मोदींकडे केवळ काही महिन्यांचा अवधी असला तरी, अर्थसंकल्पीय तूट कमी करणे त्यांना परवडणारे नाही, ज्यावर जागतिक गुंतवणूकदारांचे बारीक लक्ष आहे.