गांजा कायदेशीर करण्याच्या तयारीत… एटीएममधून दारू विकणाऱ्या या देशातील तरुणांना का मिळणार नशा करण्याची परवानगी ?


जर्मनीमध्ये गांजा कायदेशीर करण्याची तयारी जवळपास अंतिम टप्प्यात आहे. गांजाच्या सर्रास वापरावर कायदेशीर शिक्कामोर्तब करण्यासाठी मंत्रिमंडळाची मंजुरी मिळाली आहे. आरोग्य मंत्री लॉटरबॅक यांनी सरकारच्या या निर्णयावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले असता फायदे मोजले आहेत. बर्लिनमधील संभाषणादरम्यान, आरोग्य मंत्री म्हणतात की या कायद्याचा अर्थ असा नाही की भांग हानिकारक नाही. या कायद्याचा उद्देश लहान मुले आणि तरुणांना संरक्षण देणे हा आहे.

जाणून घ्या गांजाबाबत सरकार काय बदल करू इच्छिते, त्याचा फायदा तरुणांना आणि देशाला कसा होईल, सरकारच्या या पावलामुळे वाद का निर्माण झाला?

मसुद्यामुळे काय होणार बदल, समजून घ्या 5 मुद्द्यांमध्ये

मर्यादा निश्चित: मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, जर्मन सरकारचे म्हणणे आहे की हा कायदा बदल घडवून आणेल. सरकारच्या प्रस्तावात असे म्हटले होते की 21 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या लोकांना काही निवडक ठिकाणांहून दररोज 25 किंवा 50 ग्रॅम घेण्याची परवानगी असेल. 18 ते 21 वर्षे वयोगटातील लोकांसाठी त्याची मासिक मर्यादा 30 ग्रॅम आहे.

क्लबमध्ये गांजाच्या वापरावर बंदी : तरुणांना दर महिन्याला ठराविक प्रमाणात गांजा घेण्यास परवानगी देण्यात आली आहे, परंतु क्लबमध्ये गांजाच्या वापरावर बंदी असेल असेही सांगण्यात आले आहे.

भांगेची तीन रोपे गुन्हेगारीमुक्त : सरकारच्या या प्रस्तावानुसार भांगेशी संबंधित तीन विशेष प्रकारची रोपेही घरात लावता येणार आहेत. गुन्ह्याच्या श्रेणीतून वगळण्यात आले आहे.

गांजा वाढवण्याचा आणि वापरण्याचा पर्याय: नवीन प्रस्तावानुसार, पाच वर्षांनंतर, जर्मनीच्या निवडक शहरांमधील दुकानांना भांग विकण्याचा परवानाही दिला जाईल. प्रौढ ते फार्मसीऐवजी वाढण्यास आणि वापरण्यास सक्षम असतील.

कॅनॅबिस सोशल क्लब तयार केला जाईल: देशातील प्रौढांना ना-नफा “कॅनॅबिस सोशल क्लब” चा भाग बनण्यास सक्षम असेल. अशा प्रकारे एक प्रौढ व्यक्ती फक्त एका क्लबचा सदस्य होईल.

भांगावर कायदेशीर मुद्रांक लावण्याचे हे फायदे मोजा
जर्मन मीडिया रिपोर्टमध्ये असा दावा करण्यात आला आहे की सरकारने या पायरीचे अनेक फायदे सूचीबद्ध केले आहेत. यामुळे गांजाचा काळाबाजार कमी होईल, असा सरकारचा दावा आहे. याच्या बेकायदेशीर विक्रेत्यांवर कारवाई केली जाऊ शकते. नवीन प्रस्तावाचा उद्देश हा आहे की लोकांनी त्याच्याशी संबंधित खराब उत्पादने वापरू नयेत.

नवीन प्रस्तावामुळे या औषधाशी संबंधित गुन्हे रोखण्यास मदत होणार आहे. आरोग्य मंत्री लॉटरबॅक यांनी असा युक्तिवाद केला की आम्ही कोणत्याही प्रकारची समस्या वाढवत नाही. तिथली समस्या सोडवण्याचा प्रयत्न करतो.

कायदेतज्ज्ञ म्हणाले – परिस्थिती सुधारणार नाही, ती आणखीनच बिघडेल
जर्मन न्यायाधीशांच्या एका गटाचे म्हणणे आहे की जर नवीन प्रस्ताव कायदा झाला, तर त्याचा विपरीत परिणाम होऊ शकतो. काळ्या बाजारात गांजाची मागणी वाढू शकते. गुन्हेगारी वाढू शकते आणि उलट न्यायव्यवस्थेवरचा भार आणखी वाढू शकतो.

नव्या प्रस्तावावर निर्माण होणाऱ्या प्रश्‍नांच्या पार्श्वभूमीवर सरकारचे म्हणणे आहे की, त्याचा परिणाम नकारात्मक होऊ नये, यासाठी वाहिन्या तयार केल्या जातील. पुरवठा नियंत्रित राहील. त्याचे शास्त्रीय मूल्यमापनही होईल. सरकारने कायदा बनवण्यापूर्वीच देशातील औषध परवानाधारक दुकानांमध्ये प्रौढांना गांजा विकण्याची परवानगी दिली होती. तथापि, युरोपियन युनियनच्या आयोगाशी बोलल्यानंतर त्यावर लगाम घालण्यात आला.