चांद्रयान-3 बाबत इस्रोच्या माजी प्रमुखांच्या वक्तव्याने 140 कोटी भारतीयांची छाती अभिमानाने फुगेल


चांद्रयान-3 च्या यशासाठी सर्वजण प्रार्थना करत आहेत. चांद्रयान-3 23 ऑगस्टला चंद्रावर उतरणार असून त्यापूर्वी इस्रोने पूर्ण तयारी केली आहे. 17 ऑगस्टपासून चांद्रयान-3 त्याच्या लँडिंगशी संबंधित अंतिम प्रक्रिया सुरू करेल आणि यासह प्रत्येक क्षण आवश्यक होईल. दरम्यान, इस्रोचे माजी अध्यक्ष के. सिवन यांनी असे वक्तव्य केले आहे, ज्यामुळे प्रत्येक देशवासीयाचा आत्मविश्वास वाढेल. चांद्रयान-3 पूर्णपणे यशस्वी होईल याची पूर्ण खात्री असल्याचे सिवन यांनी म्हटले आहे.

चांद्रयान-2 मोहिमेचे नेतृत्व करणारे के. सिवन यांनी 23 ऑगस्ट ही तारीख अशी आहे की आम्ही त्याची वाट पाहत आहोत, असे म्हटले आहे. चांद्रयान-2 ने देखील आतापर्यंत सर्व प्रक्रिया पूर्ण केल्या होत्या, परंतु लँडिंगच्या वेळी अडचणीमुळे ते यशस्वी होऊ शकले नाही. ते म्हणाले की लँडिंगबद्दल नक्कीच चिंता असेल, परंतु मला खात्री आहे की ते यशस्वी होईल, कारण आम्ही आमच्या भूतकाळातील चुकांमधून बरेच काही शिकलो आहोत.

यावेळी आम्ही लँडिंगचे मार्जिन वाढवले ​​असल्याचे सिवन यांनी स्पष्ट केले, त्यांनी सांगितले की 17 ऑगस्ट रोजी होणारी प्रक्रिया अत्यंत महत्त्वाची आहे. यामध्ये चांद्रयान-3 दोन भागांमध्ये विभागले जाणार आहे, एक प्रोपल्शन आणि दुसरा लँडर.

चांद्रयान-3 साठी, केवळ चांद्रयान-2च नाही तर चांद्रयान-1 मोहिमेचे नेतृत्व करणारे डॉ. एम. अन्नादुराई यांनीही शुभेच्छा पाठवल्या आहेत. त्यांनी सांगितले की जेव्हा प्रणोदन आणि लँडर वेगळे केले जातात, तेव्हा लँडरच्या क्रियाकलापाची चाचणी केली जाईल. या दरम्यान 4 थ्रस्टर्स असतील, ज्याची इस्रो पुन्हा पुन्हा चाचणी करेल आणि शेवटी लँडर 100*30 KM च्या रेंजवर पोहोचेल.

विशेष म्हणजे चांद्रयान-2 च्या अपयशातून इस्रोने बरेच काही शिकले होते आणि त्यानंतर चांद्रयान-3 मध्ये अनेक बदल करण्यात आले. लँडिंगशी संबंधित अनेक गोष्टी चांद्रयान-३ मध्ये जोडण्यात आल्या होत्या आणि ते अशा प्रकारे तयार करण्यात आले होते की ते कोणत्याही परिस्थितीत चंद्रावर उतरलेच पाहिजे. चांद्रयान-3 बद्दल बोलायचे झाले तर हे मिशन 14 जुलै रोजी प्रक्षेपित करण्यात आले होते, तेव्हापासून देशवासियांच्या नजरा त्याकडे लागल्या आहेत. 1 ऑगस्ट रोजी, तो चंद्राच्या कक्षेत प्रवेश केला आणि 16 ऑगस्ट रोजी, अंतिम युक्ती देखील पूर्ण झाली. आता 17 ते 23 ऑगस्ट दरम्यान लँडिंगची अंतिम प्रक्रिया पूर्ण होईल.