327 दिवसांनंतर पहिला सामना खेळणाऱ्या जसप्रीत बुमराहसमोर आयर्लंडची ‘अग्नीपरीक्षा’, 4 धोक्यांना कसा जाणार सामोरे?


3 टी-20 सामन्यांच्या मालिकेसाठी टीम इंडिया आयर्लंडला पोहोचली आहे. संघाची कमान जसप्रीत बुमराहच्या हाती आहे, ज्याच्यासाठी हा केवळ दौरा नसून लिटमस टेस्ट आहे. 327 दिवस क्रिकेटपासून दूर राहणे सोपे नाही. दुखापतीतून सावरल्यानंतर पुन्हा मैदानात परतणे आणि चाहत्यांच्या अपेक्षेप्रमाणेच कामगिरी करणे. बुमराहला आयर्लंडविरुद्धच्या मालिकेत या सर्व बाबींचे पालन करावे लागेल. आता या अग्निपरीक्षेत तो आपल्या हेतूंमध्ये यशस्वी होईल का, हा मोठा प्रश्न आहे. हा प्रश्न आहे कारण बुमराहच्या आयर्लंडमधील यशाचा मार्ग 4 धोक्यांमधून जातो.

भारताला 18 ऑगस्टला आयर्लंडविरुद्ध पहिला टी-20 सामना खेळायचा आहे. दुसरा सामना 20 ऑगस्टला तर तिसरा आणि शेवटचा T20 सामना 23 ऑगस्टला होणार आहे. बुमराहने 25 सप्टेंबर 2022 रोजी ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध शेवटचा T20 सामना किंवा आंतरराष्ट्रीय सामना खेळला. अशा परिस्थितीत तो 18 ऑगस्टला पहिला टी-20 खेळणार आहे, तेव्हा तो 327 दिवसांनी आंतरराष्ट्रीय सामना खेळताना दिसणार आहे. आता इतक्या दिवसांनी परतताना मैदानावर कामगिरी करणे म्हणजे कोणत्याही खेळाडूसाठी डोंगर फोडण्यासारखे आहे.

आता प्रश्न असा आहे की आयर्लंडमधील 4 धोके कोणते असतील, जे बुमराहला त्याची यशोगाथा लिहिण्यात अडचणी निर्माण करू शकतात. तर 4 धमक्या म्हणजे आयर्लंडचे 4 फलंदाज. हॅरी टेक्टर, कर्टिस कॅम्फर, लॉर्कन टकर आणि अँडी बालबर्नी अशी या 4 फलंदाजांची नावे आहेत. त्यापैकी 32 वर्षीय अँडी बालबर्नी हा देखील आयर्लंडचा कर्णधार आणि संघातील सर्वात अनुभवी खेळाडू आहे.

24 वर्षीय अष्टपैलू कर्टिस कॅम्फरचा स्ट्राइक रेट आयर्लंडच्या प्रमुख फलंदाजांमध्ये सर्वाधिक आहे. आंतरराष्ट्रीय T20 मध्ये, त्याने आतापर्यंत 39 सामन्यांमध्ये 131 च्या स्ट्राइक रेटने खेळून 600 धावा केल्या आहेत. दुसरीकडे, 2019 मध्ये टी-20 आंतरराष्ट्रीय पदार्पण करणाऱ्या हॅरी टेक्टरकडे कॅम्फरपेक्षा जवळपास दुप्पट अनुभव आहे. त्याने 62 सामन्यात 122 च्या स्ट्राइक रेटने 1029 धावा केल्या आहेत.

लॉर्कन टकरने आयर्लंडसाठी 57 टी20 सामने देखील खेळले आहेत, ज्यामध्ये त्याने 124 पेक्षा जास्त स्ट्राइक रेटने 1013 धावा केल्या आहेत, ज्यामध्ये त्याचा सर्वोत्तम स्कोअर नाबाद 94 आहे. आणि, आम्ही आधीच नमूद केल्याप्रमाणे, अँडी बालबर्नी सर्वात अनुभवी आहे. त्यामुळे तो अनुभव त्याच्या आकृतीबंधातूनही दिसून येतो. त्याने आयर्लंडकडून खेळलेल्या 93 T20 मध्ये 124 पेक्षा जास्त स्ट्राइक रेटने 1965 धावा केल्या आहेत.

आता जसप्रीत बुमराहकडे येतो, ज्यासाठी आयर्लंडची अग्निपरीक्षा उत्तीर्ण करण्यासाठी सर्वात उपयुक्त गोष्ट म्हणजे त्याचा अनुभव. बुमराहला 60 टी-20 आंतरराष्ट्रीय सामन्यांचा अनुभव आहे. त्याने हे सामने सर्व लहान आणि मोठ्या संघांविरुद्ध खेळले आहेत आणि त्यात त्याने 70 विकेट्स घेतल्या आहेत. बुमराहला आयर्लंडविरुद्ध टी-20 सामना खेळण्याचाही अनुभव आहे. 2018 मध्ये झालेल्या सामन्यात त्याने 4 षटकात 19 धावा देत 2 बळी घेतले होते.

बुमराहने जेव्हा शेवटचा टी-20 आयर्लंडविरुद्ध खेळला, तेव्हा त्यात फक्त बालबिर्नीच खेळला होता. याचा अर्थ, टकर, टेक्टर आणि कॅम्फर प्रथमच बुमराहचा सामना करणार आहेत. आता येथे उंट कोणत्याही बाजूला बसू शकतो. कारण बुमराहला ना त्या तीन आयरिश फलंदाजांची ताकद माहीत आहे, ना त्यांना बुमराहबद्दल माहिती आहे. भीती फक्त एवढीच आहे की बुमराह कितपत याचा सामना करेल? कारण आता बुमराहसमोर परिस्थिती वेगळी आहे. प्रदीर्घ कालावधीनंतर तो क्रिकेटच्या मैदानात पुनरागमन करत आहे. त्याचवेळी या चार फलंदाजांनी या वर्षी जुलैमध्ये शेवटचा टी-20 सामना खेळला आहे.