Health Tips : सर्दीसाठी औषध घेणे कितपत योग्य आहे किंवा किती दिवसांनी उपचार सुरू करावेत?


सर्दी होण्याची अनेक कारणे असू शकतात, ज्यामध्ये सर्वात सामान्य व्हायरल इन्फेक्शन मानले जाते. पावसाळ्यामुळे किंवा हवामानातील बदलामुळे सर्दी किंवा खोकला होतो. याशिवाय शरीर आणि हवेचे तापमान बदलल्यामुळे सर्दी किंवा खोकलाही होतो. सर्दी झाल्यावर लगेचच लोक औषध घेतात, असे दिसून आले आहे. सर्दीवर औषध घेणे कितपत योग्य आहे किंवा सर्दीवर उपचार किती दिवसांनी सुरू करावेत हा प्रश्न लोकांच्या मनात कायम आहे. तर आम्ही तुम्हाला सांगतो सर्दीसाठी औषध घेणे कितपत योग्य आणि अयोग्य?

याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की आपल्या नोझल सिस्टीममध्ये समस्या आल्यानंतर नाकातून पाणी वाहण्यास सुरूवात होते. घशाचा दाह आणि लॅरिन्जायटीसमध्ये जळजळ झाल्यामुळे, नाक वाहणे, शिंका येणे किंवा सर्दी-संबंधित इतर समस्या उद्भवतात. ही समस्या कायम राहिल्यास त्याला सायनस असेही म्हणतात.

पावसाळ्यात किंवा हवामानात बदल झाल्यास व्हायरल इन्फेक्शनचा धोका वाढतो, असे तज्ज्ञ सांगतात किंवा शरीराचे तापमान बदलल्यामुळे सर्दी किंवा खोकला होऊ शकतो. सर्दी साधारणपणे ते तीन ते चार दिवसांत संपते. आता प्रश्न येतो की सर्दीसाठी औषध कधी घ्यावे? यावर तज्ज्ञ सांगतात की, जर तुम्हाला सर्दीसोबत खोकला किंवा कफ येत असेल तर समजा की बॅक्टेरियाचा संसर्ग झाला आहे. या स्थितीत डॉक्टरांच्या सल्ल्याने उपचार करा.

सर्दी किंवा नजलातून टॉक्सिस बाहेर पडत असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. म्हणूनच लगेच औषध घेतल्याने समस्या कमी होण्याऐवजी वाढते. सर्दी होताच अँटिबायोटिक्स घेतल्याने सुपरबगची परिस्थिती निर्माण होते. एका वेळी शरीरावर प्रतिजैविकांचा परिणाम न होणे या स्थितीला सुपरबग म्हणतात. याशिवाय, सर्दीच्या पहिल्या दिवशी औषध घेतल्याने जळजळ दूर होते, परंतु रोगप्रतिकारक शक्तीची प्रक्रिया बिघडते. ताबडतोब औषध घेणे आणि इच्छेनुसार कोणतेही औषध घेणे ही चूक टाळा, असे तज्ज्ञ सांगतात.

जर तुम्हाला सर्दी नैसर्गिकरित्या बरी करायची असेल तर सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे विश्रांती घेणे. याशिवाय डेकोक्शन, गरम पाणी आणि घरगुती वस्तू वापरा. दिवसातून तीन वेळा वाफ घ्या आणि शक्य तितका आराम करा. विश्रांती न मिळाल्याने शरीरातील वेदना किंवा इतर समस्या वाढू शकतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही