अक्षय कुमारला मिळाले भारतीय नागरिकत्व, जाणून घ्या कसे मिळते भारतीय नागरिकत्व


चित्रपट अभिनेता अक्षय कुमार आता पुन्हा भारताचा नागरिक झाला आहे. त्याला पुन्हा भारताचे नागरिकत्व मिळाले आहे. चित्रपटांमध्ये यशस्वी कारकीर्द न होत असल्यामुळे त्याने 1990 मध्ये भारताचे नागरिकत्व सोडले आणि तेथे स्थायिक होण्यासाठी आणि काम करण्यासाठी कॅनडाचे नागरिकत्व घेतले. इतर कोणत्याही देशातील लोकांना भारताचे नागरिकत्व कसे मिळते ते आपण येथे जाणून घेऊया.

भारतातील नागरिकत्व मिळविण्यासाठी 1955 च्या नागरिकत्व कायद्यानुसार पात्र असणे आवश्यक आहे. जर कोणी भारतात 12 वर्षांपेक्षा जास्त काळ राहत असेल, तर तो भारतीय नागरिकत्वासाठी अर्ज करू शकतो. दुसरीकडे, जर एखाद्याचे आजी-आजोबा किंवा कुटुंबातील कोणताही सदस्य भारतात राहत असेल आणि परदेशात स्थायिक झाला असेल, तरीही तो वंशाच्या आधारावर नागरिकत्वासाठी अर्ज करू शकतो.

तज्ज्ञांच्या मते, भारतातील एखादा मुलगा किंवा मुलगी दुसऱ्या देशातील मुलाशी किंवा मुलीशी लग्न केल्यास दोघेही भारतीय नागरिकत्व मिळवण्यास पात्र असतात. याशिवाय, जर एखाद्याचा जन्म भारताबाहेर झाला असेल आणि त्याचे आई-वडील भारतीय असतील, तर तो भारतीय नागरिकत्वासाठी अर्ज करू शकतो.

याशिवाय, भारतीय नागरिक कायदा 1955 मध्ये, भारतीय नागरिकत्व मिळविण्यासाठी इतर पात्रता आहेत. स्वातंत्र्यानंतर जेव्हा भारताने आपली राज्यघटना देशात लागू केली. त्यावेळी देशात जे लोक होते. प्रत्येकाला भारतीय नागरिकत्व देण्यात आले, भलेही त्यांच्याकडे काही कागदपत्रे असली तरी येथे नाही

अक्षय कुमारने त्याच्या इंस्टाग्राम अकाउंटवरून भारतीय नागरिकत्व मिळाल्याची माहिती दिली आहे. त्याने 2019 मध्ये भारतीय नागरिकत्वासाठी अर्ज केला होता. यापूर्वी पाकिस्तानी वंशाचा गायक अदनान सामी यालाही भारतीय नागरिकत्व देण्यात आले आहे.