Study Abroad : जर्मनीत बहुतांश भारतीय विद्यार्थी, जाणून घ्या हा देश का आहे विद्यार्थ्यांची पहिली पसंती


जर्मनीमध्ये शिकणाऱ्या विद्यार्थ्यांच्या संख्येत भारत अव्वल आहे. जर्मनीमध्ये उच्च शिक्षण घेणाऱ्या भारतीय विद्यार्थ्यांची संख्या गेल्या काही वर्षांपासून सातत्याने वाढत आहे. भारतातील जर्मनीचे राजदूत फिलिप अकरमन यांच्या मते, जर्मनीमध्ये 42,000 हून अधिक विद्यार्थी शिकत आहेत, जे एका वर्षात 25 टक्क्यांहून अधिक आहे.

जर्मनीतील परदेशी विद्यार्थ्यांबद्दल बोलायचे झाले, तर भारत पहिल्या क्रमांकावर आहे. जर्मन राजदूत फिलिप अकरमन म्हणतात की जर्मनी भारतीय विद्यार्थ्यांमध्ये लोकप्रिय आहे आणि भारतीय विद्यार्थी जर्मनीमध्ये लोकप्रिय आहेत, असे मी अनेकदा प्राध्यापकांकडून ऐकतो. विद्यार्थ्यांना जर्मनी सर्वाधिक का आवडते ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

जर्मनीतील सार्वजनिक विद्यापीठे शिकवणी शुल्क आकारत नाहीत आणि विद्यार्थी केवळ त्यांच्या राहण्याचा खर्च भरतात. वास्तविक जर्मन विद्यापीठे तंत्रज्ञानासाठी प्रसिद्ध आहेत, त्यामुळे विज्ञान, तंत्रज्ञान, अभियांत्रिकी आणि गणित या विषयांवर कार्यक्रम सर्वाधिक चालवले जातात.

जर्मन शैक्षणिक विनिमय सेवा (DAAD) भारतीय विद्यार्थी आणि विद्वानांना शिष्यवृत्ती देते. DAAD 60 वर्षांहून अधिक काळ या शिष्यवृत्ती प्रदान करत आहे. गेल्या वर्षी DAAD इंडियाने शेअर केलेल्या डेटानुसार, सुमारे 80% भारतीय विद्यार्थी जर्मनीमध्ये पोस्ट ग्रॅज्युएशन करत होते आणि 10% UG आणि PhD प्रोग्राममध्ये होते.

विद्यार्थी व्हिसावर जर्मनीला जाऊ इच्छिणाऱ्या भारतीय विद्यार्थ्यांची वाढती संख्या लक्षात घेऊन, जर्मन दूतावासाच्या शैक्षणिक मूल्यमापन केंद्राने एप्रिलमध्ये जाहीर केले होते की ते कागदावर छापलेली प्रमाणपत्रे डिजिटल प्रमाणपत्रांसह बदलतील. डिजिटल प्रमाणपत्रांना मान्यता दिली जात आहे कारण जर्मनीमध्ये विद्यार्थी व्हिसासाठी अर्ज करणारे सुमारे 10 ते 15 टक्के विद्यार्थी बनावट असल्याचे दिसून येत आहे.