येथे होते सापांची शेती, लोक करतात करोडोंची कमाई


भारत हा कृषीप्रधान देश आहे आणि येथे लोक धान्य, फळे आणि भाजीपाला पिकवतात. जरी मत्स्यपालन, कुक्कुटपालन आणि इतर अशी कामे देखील शेतीशी संबंधित आहेत, परंतु जर तुम्हाला सांगितले गेले की तुम्ही सापांची शेती करा, तर तुमच्यासाठीही थोडे आश्चर्यचकित होईल. तसे, आज आम्‍ही तुम्‍हाला सापांशी संबंधित शेती आणि त्यातून मिळणाऱ्या प्रचंड कमाईची माहिती देणार आहोत. साप पाहताच लोक पळून जातात किंवा त्यांना मारले जाते, पण जगात एक असा देश आहे जिथे लोक सापांची शेती करून करोडो रुपये कमावतात.

या देशाचे नाव देखील तुम्हाला माहीत नाही, कारण वेळोवेळी तेथील खाद्यपदार्थांच्या विचित्र बातम्या मीडियाच्या मथळ्या बनतात. हे दुसरे कोणी नसून चीन आहे, जिथे सापांची शेती केली जाते. चीनच्या झिसिकियाओ गावातील लोकांनी सापांची शेती करून इतका पैसा कमावला आहे, ज्याचा तुम्ही विचारही करू शकत नाही. सापपालन हे या गावाच्या उत्पन्नाचे प्रमुख साधन आहे, त्यामुळे या गावाला स्नेक व्हिलेज म्हणूनही ओळखले जाते.

साप पालनासाठी जगभर प्रसिद्ध असलेल्या या गावातील जवळपास प्रत्येक घरात सापांची लागवड केली जाते आणि येथे बहुतेक घरांमध्येच केली जाते. या गावाची लोकसंख्या सुमारे एक हजार असून येथे राहणारा प्रत्येक व्यक्ती 30,000 साप पाळतो. यावरून अंदाज बांधता येतो की दरवर्षी येथे करोडो सापांची लागवड होते.

येथे पाळल्या जाणाऱ्या सापांमध्ये एकापेक्षा एक धोकादायक साप आहेत, ज्यामध्ये 20 लोकांना त्यांच्या विषाने मारणारे कोब्रा, अजगर किंवा साप काही मिनिटांत चावल्यानंतर लोकांना वेड लावणारे आहेत. याशिवाय अनेक धोकादायक प्रजातींचे साप येथे पाळले जातात.

या गावात जन्मलेले मूल खेळण्यांऐवजी सापाशी खेळते. हे लोक त्यांना अजिबात घाबरत नाहीत, कारण ते यातूनच कमावतात. हे लोक सापाचे मांस, शरीराचे इतर अवयव आणि त्याचे विष बाजारात विकून मोठी कमाई करतात. कदाचित तुम्हाला माहित नसेल की सापाचे विष सोन्यापेक्षा जास्त मौल्यवान आहे आणि सर्वात धोकादायक सापाच्या एका लिटर विषाची किंमत 3.5 कोटी रुपये आहे.

चीनमध्ये सापाचे मांसही खाल्ले जाते आणि अशा प्रकारे हे लोक लाखो रुपये कमावतात. भारतात जसे पनीर खाल्ले जाते, तसे येथे सापाचे मांस खाल्ले जाते. स्नेक करी आणि त्याचे सूप येथे सर्वाधिक लोकप्रिय आहेत. याशिवाय सापांचे अवयव औषध बनवण्यासाठी खूप उपयुक्त आहेत. त्यांच्यापासून, मर्दानी शक्तीतून कर्करोगावरची औषधे बनवली जातात.

येथे काचेच्या आणि लाकडी पेट्यांमध्ये साप पाळले जातात. जेव्हा ते मोठे होतात आणि त्यांना कत्तलखान्यात नेले जाते, तेव्हा त्यापूर्वी त्यांचे विष बाहेर काढले जाते. त्यांना मारल्यानंतर त्यांचे मांस आणि इतर अवयव वेगळे केले जातात. यासोबतच त्यांची कातडी काढून उन्हात वाळवली जाते. त्यांच्या मांसाचा वापर अन्न आणि औषध बनवण्यासाठी केला जातो, तर कातडीचा ​​वापर महागड्या पट्ट्या आणि इतर वस्तू बनवण्यासाठी केला जातो.

काही काळापूर्वी येंग हाँग चेंग नावाचा शेतकरी येथे राहत होता. एके दिवशी तो इतका आजारी पडला की गरिबीमुळे त्याला पैसा जमवता आला नाही, या दरम्यान त्याने स्वतःला बरे करण्यासाठी एक जंगली साप पकडला आणि त्याच्यापासून औषध बनवले. यानंतर चेंगला वाटले की साप केवळ माणसांनाच मारत नाही, तर त्याच्या अवयवांपासून बनवलेल्या औषधाने लोकांचे प्राणही वाचवले जाऊ शकतात.

या सर्व गोष्टी पाहून त्यांनी सापांची शेती करण्यास सुरुवात केली आणि त्याचा त्यांना खूप फायदा झाला. चेंगला पाहून गावातील इतर लोकांनीही सापांची शेती करण्यास सुरुवात केली आणि लवकरच येथील लोकांनी या कामाला आपला व्यवसाय बनवले. या गावातील लोक सापाला घाबरत नसले तरी सापालाही घाबरतात आणि त्याचे नाव आहे FIVE STEP SNAKE.

या सापाच्या नावामागे अशीही एक कथा आहे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की जर हा साप एखाद्याला चावला, तर तो पाच पावलेही चालू शकत नाही आणि त्याचा मृत्यू होतो. मजबूत विषामुळे, बाजारात त्याची किंमत खूप जास्त आहे आणि ते वाढवण्यासाठी काही विशेष प्रकारची झाडे आवश्यक आहेत. जे इथे उगवले जातात आणि त्यावरच हे साप आयुष्य घालवतात. मात्र, कोरोना महामारीमुळे चीन सरकारने या गावात 6 महिन्यांसाठी साप पाळण्यावर बंदी घातली होती.