मॉब लिंचिंगमध्ये आता मृत्युदंड, आरोपींच्या अनुपस्थितीतही चालणार खटला, जाणून घ्या सर्वसामान्यांसाठी कसे खास आहे हे नवीन विधेयक


दिल्लीहून मुंबईला जाणाऱ्या व्यक्तीसोबत वाटेत कोणताही गुन्हा घडला, तर त्याला एकतर प्रवास सोडावा लागतो किंवा मुंबईहून परत यावे लागते आणि तक्रार नोंदवावी लागते. शुक्रवारी संसदेत सादर करण्यात आलेल्या नवीन कायद्याच्या विधेयकांना मंजुरी मिळाल्यानंतर असे होणार नाही. कोणत्याही पोलीस ठाण्याच्या हद्दीत एखाद्या व्यक्तीवर गुन्हा कोणताही असला तरी तो देशाच्या कोणत्याही कानाकोपऱ्यात गुन्हा नोंदवू शकतो. एवढेच नव्हे तर न्यायालयीन प्रक्रिया जलद होईल आणि कोणत्याही व्यक्तीला ताब्यात घेताना, का आणि कोणत्या आरोपांवर कारवाई केली जात आहे, हे पोलिसांना लेखी स्वरूपात कुटुंबीयांना सांगावे लागेल.

केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांनी शुक्रवारी लोकसभेत भारतीय न्याय संहिता, भारतीय नागरी संरक्षण संहिता आणि भारतीय पुरावा कायदा विधेयके एकत्र सादर केली. ही विधेयके IPC 1860, फौजदारी प्रक्रिया संहिता 1898 आणि भारतीय पुरावा कायदा 1872 ची जागा घेतील. विशेष बाब म्हणजे नवीन कायद्यांमध्ये काही कलमे कमी करण्यात आली आहेत, तर काही कायदे अधिक कडक करण्यात आले आहेत. त्या बदलांबद्दल जाणून घेऊया जे सर्वसामान्यांसाठी खास ठरतील.

झीरो एफआयआर
सामान्यत: असे दिसून येते की, जर तुम्ही पोलिस ठाण्यात तक्रार दाखल करण्यासाठी गेलात, तर पोलिस स्टेशन स्पष्टपणे सांगतात की, ज्या भागात गुन्हा घडला, तो भाग आमच्या अखत्यारीत नाही, संसदेत नवीन विधेयक लागू झाल्यानंतर ही स्थिती नाही. सर्वोच्च न्यायालयाचे वरिष्ठ वकील अश्वनी दुबे यांच्या मते, कोणतीही व्यक्ती कुठेही एफआयआर दाखल करू शकते. याशिवाय त्यात ई-एफआयआरही जोडण्यात येत आहे, म्हणजेच पीडितेला पोलिस ठाण्यात येण्याचीही गरज नाही, तो कुठूनही गुन्हा नोंदवू शकणार आहे. विशेष म्हणजे झिरो एफआयआर संबंधित पोलिस स्टेशनला 15 दिवसांत पाठवावा लागणार आहे.

अटकेबाबत द्यावी लागणार माहिती
अनेकवेळा अशी प्रकरणे समोर येतात की, पोलीस एखाद्या व्यक्तीला ताब्यात घेतात, पण त्याच्या कुटुंबीयांना त्याची कोणतीही माहिती नसते. नवीन विधेयक लागू झाल्यानंतर असे होणार नाही, पोलिसांनी एखाद्या व्यक्तीला ताब्यात घेतले किंवा अटक केली, तर त्याच्या कुटुंबीयांना लेखी कळवावे लागेल.

न्यायप्रक्रियेला गती मिळेल
कोणत्याही गुन्ह्यात एफआयआर दाखल झाल्यानंतर पोलिस आरोपपत्र दाखल करण्यास सर्वात जास्त टाळाटाळ करतात, नव्या विधेयकात त्याची मर्यादा 90 दिवसांची ठेवण्यात आली आहे, जुन्या पद्धतीतही तेवढ्याच दिवसांची मुदत होती, पण तो वाढवला गेला. नव्या विधेयकात न्यायालयाच्या आदेशानंतर आणखी 90 दिवस वाढवता येणार असून, या मर्यादेत आरोपपत्र दाखल करावे लागणार आहे. जर एखाद्या आरोपीवर गुन्हा सिद्ध झाला, तर न्यायालयाने जास्तीत जास्त 30 दिवसांच्या आत शिक्षा सुनावली पाहिजे.

गुन्हेगारांना होणार कडक शिक्षा
नव्या विधेयकात शिक्षा अधिक कडक करण्यात आली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाचे ज्येष्ठ वकील अश्वनी दुबे यांच्या म्हणण्यानुसार, नव्या विधेयकात घोषित गुन्हेगारांची मालमत्ता जप्त करण्याची तरतूद आहे, संघटित गुन्हेगार असेल, तर त्यालाही कठोर शिक्षा होईल, ओळख लपवून एखाद्याचे लैंगिक शोषण केल्यास ते कायद्याच्या कक्षेत येईल. गुन्हा आणि सामूहिक बलात्काराच्या श्रेणीतील आरोपींना 20 वर्षे किंवा जन्मठेपेची शिक्षा होईल.

अल्पवयीन मुलींच्या शोषणासाठी फाशीची शिक्षा
नवीन विधेयकात 18 वर्षांखालील मुलींचे लैंगिक शोषण करणाऱ्यांवर कठोर शिक्षेची तरतूद करण्यात आली आहे. सर्वोच्च न्यायालयाचे वकील अश्वनी दुबे यांचे म्हणणे आहे की, अशा व्यक्तीवर गुन्हा सिद्ध झाल्यास त्याला फाशीची शिक्षा दिली जाईल.

मॉब लिंचिंगमध्ये फाशीची शिक्षा
लोकसभेत सादर करण्यात आलेल्या नवीन विधेयकात मॉब लिंचिंगला हत्येशी जोडण्यात आले आहे, ज्यामध्ये 5 किंवा त्याहून अधिक लोकांच्या गटाने वैयक्तिक विश्वासाच्या आधारे एखाद्याची हत्या केली, तर त्यांना किमान 7 वर्षांची शिक्षा आणि जास्तीत जास्त मृत्यूची शिक्षा सुनावली जाईल.

आरोपींच्या अनुपस्थितीतही सुरू राहणार खटला
नव्या विधेयकात करण्यात आलेली सर्वात महत्त्वाची तरतूद म्हणजे आता आरोपींच्या अनुपस्थितीतही खटल्याच्या कामकाजावर परिणाम होणार नाही. खटल्यात आरोपी हजर न राहिल्यास, नियमानुसार, न्यायाधीश त्याला फरारी घोषित करून खटला सुरू ठेवू शकतात आणि त्याला शिक्षाही करू शकतात.

पोलिसांना जप्त करता येणार नाही मालमत्ता, न्यायालय देणार आदेश
CPC च्या कलम 60 मध्ये अशी तरतूद केली आहे की कोणतीही स्थावर किंवा जंगम मालमत्ता, चलन किंवा इतर कोणतीही वस्तू जी विकली जाऊ शकते, ती पोलीस जप्त करू शकतात, कोणत्याही परिस्थितीत नवीन विधेयकाच्या मंजुरीनंतर, पोलीस दोषींची मालमत्ता जप्त करू शकणार नाही, न्यायालयाच्या आदेशानुसार ही कारवाई केली जाईल. सरकारी कर्मचाऱ्यावर गुन्हा दाखल झाल्यास त्याच्यावर 120 दिवसांच्या आत खटला चालवण्याची परवानगी द्यावी लागेल.

फौजदारी न्यायासाठी हा बदल आवश्यक होता
सर्वोच्च न्यायालयाचे ज्येष्ठ वकील अश्वनी दुबे यांच्या मते, नव्या युगानुसार फौजदारी कायदा आणि फौजदारी न्याय व्यवस्थेत बदल करणे आवश्यक होते. आयपीसी आणि सीआरपीसी त्याकाळात बनवले गेले, तेव्हा असे गुन्हे घडले नाहीत, जसे आज घडत आहेत, भारतीय दंड न्यायालय आजच्या नुसार अनेक प्रकरणे हाताळू शकले नाही. नवीन विधेयक लागू झाल्याने गुन्हेगारांना मुदतीत शिक्षा होणार असून पीडितेला न्याय मिळणार आहे.