वांग्याची शेती करून शेतकरी झाला लखपती, 3 वर्षात असेच वाढले उत्पन्न


नगदी पिकांच्या लागवडीत फारसा नफा मिळत नाही, असे लोकांना वाटते. विशेषतः हिरव्या भाज्यांना हवामानाचा सर्वाधिक फटका बसतो. कारण हिरव्या भाज्या सरासरीपेक्षा जास्त पाऊस, उष्णता आणि थंडी सहन करू शकत नाहीत. त्यामुळेच उष्माघात, दव आणि अतिवृष्टीमुळे बागायती पिकांना सर्वाधिक फटका बसतो. पण उत्तम नियोजन आणि आधुनिक पद्धतीने भाजीपाला पिकवला, तर यापेक्षा जास्त नफा दुसऱ्या कोणत्याही पिकाच्या लागवडीत मिळत नाही. त्यामुळेच आता महाराष्ट्रातील शेतकरी पारंपारिक पिकांऐवजी भाजीपाला लागवडीत अधिक मेहनत घेत आहेत.

आज आपण एका शेतकऱ्याबद्दल बोलणार आहोत ज्याने एक नवीन यशोगाथा लिहिली आहे. निरंजन सरकुंडे असे या शेतकऱ्याचे नाव असून तो महाराष्ट्रातील नांदेड जिल्ह्यातील रहिवासी आहे. हदगाव तालुक्यातील जांभळा या गावात सरकुंडे पूर्वी पारंपरिक पिके घेत असत. पण आता तो वांग्याची लागवड करत असून त्यातून त्याला चांगले उत्पन्न मिळत आहे. विशेष बाब म्हणजे निरंजन सरकुंडे यांनी केवळ दीड गुंठा जमिनीत वांग्याची लागवड केली आहे. यातून त्यांना 20 लाखांचे उत्पन्न मिळाले आहे.

निरंजन यांनी सांगितले की, त्यांच्याकडे 5 एकर जमीन असून, त्यावर ते पूर्वी पारंपरिक पिके घेत असत. मात्र त्यामुळे त्यांच्या घराचा खर्च चालत नव्हता. अशा परिस्थितीत त्यांनी दीड गुंठा शेतात वांग्याची शेती सुरू केली. यानंतर त्याचे नशीब बदलले. दररोज वांगी विकून त्यांची चांगली कमाई होऊ लागली. त्याला पाहून शेजारच्या ठाकरवाडी गावातील शेतकऱ्यांनीही भाजीपाला लागवड सुरू केली. आता सर्व शेतकरी भाजीपाला पिकवून चांगले उत्पन्न घेत आहेत.

सरकुंड गावात पाण्याची टंचाई आहे. त्यामुळे ते ठिबक सिंचन पद्धतीने पिकांना पाणी देतात. ते म्हणतात की, लावणीनंतर दोन महिन्यांनी वांग्याचे उत्पादन सुरू होते. उमरखेड आणि भोकरच्या आसपासच्या बाजारात तो वांगी विकतो. या दीड गुंठा जमिनीत वांग्याची लागवड करून निरंजन सरकुंडे यांना सुमारे तीन लाख रुपयांचा निव्वळ नफा झाला आहे. तर दीड गुंठ्यामध्ये वांगी पिकवण्यासाठी 30 हजार रुपये खर्च झाले. ते मान्य केल्यास आता ते हळूहळू वांग्याखालील क्षेत्र वाढवतील.