श्रावण विनायक चतुर्थीला जुळून येत आहेत अनेक शुभ संयोग, गणपती बाप्पा दूर करतील सर्व विघ्न


श्रावण महिन्यातील प्रत्येक तिथी आणि तारीख खूप खास असते. एक ना एक तीज-उत्सव आणि व्रत पाळले जात राहतात. गणपती बाप्पाला प्रसन्न करण्यासाठी दर महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील चतुर्थी तिथीला विनायक चतुर्थी व्रत केले जाते. तर कृष्ण पक्षातील चतुर्थीला संकष्टी चतुर्थी म्हणतात. सध्या अधिकामास सुरू असून, त्याची समाप्ती 16 ऑगस्ट रोजी होणार असून पुन्हा सावनातील शुक्ल पक्ष सुरू होणार आहे. 20 ऑगस्ट रोजी श्रावणमध्ये विनायक चतुर्थी व्रत पाळण्यात येणार आहे. या काळात गणपती बाप्पाला कसे प्रसन्न करावे आणि कोणत्या पद्धतीने पूजा करावी, ज्याने सर्व इच्छा पूर्ण होतील, ते येथे जाणून घ्या.

विनायक चतुर्दशीचा शुभ मुहूर्त
हिंदू कॅलेंडरनुसार, विनायक चतुर्दशी तिथी 19 ऑगस्ट रोजी रात्री 10.19 वाजता सुरू होईल. ही तारीख 20 ऑगस्ट रोजी रात्री 12:21 वाजता समाप्त होईल. ओडिया तिथीनुसार, 20 ऑगस्ट, रविवारी विनायक चतुर्थी व्रत पाळले जाईल. दुसरीकडे, रिद्धी-सिद्धीच्या देवताच्या पूजेचा शुभ मुहूर्त सकाळी 11:06 वाजता सुरू होईल आणि दुपारी 1:43 पर्यंत राहील. बाप्पाच्या पूजेसाठी अडीच तासांहून अधिक वेळ बाप्पाच्या भक्तांना मिळत आहे.

विनायक चतुर्थीला जुळून येत आहेत कोणते शुभ संयोग?
श्रावणाच्या विनायक चतुर्थीला अनेक शुभ संयोग जुळून येत आहेत. अमृत ​​सिद्धी, सर्वार्थ सिद्धी, साध्य योग, रवि योग आणि शुभ योग हे खूप चांगले मानले जातात. विनायक चतुर्दशीला शुभ संयोगाने उपवास करून पूजा केली जाईल.

  • साध्य योग: सकाळपासून रात्री 9.59 मिनिटांपर्यंत साध्ययोग असेल.
  • शुभ योग: साध्यायोग संपल्यानंतर शुभ योग सुरू होईल, हा योग 21 ऑगस्ट रोजी रात्री 10.20 मिनिटांपर्यंत राहील.
  • रवि योग: 20 ऑगस्ट रोजी पहाटे 5.53 वाजल्यापासून दुसऱ्या दिवशी 21 ऑगस्ट रोजी पहाटे 5.54 वाजेपर्यंत रवि योग राहील.
  • सर्वार्थ सिद्धी आणि अमृत सिद्धी योग: 20 ऑगस्ट रोजी सकाळी 6.08 ते 21 ऑगस्ट रोजी पहाटे 4.22 या वेळेत सर्वार्थ सिद्धी आणि अमृत सिद्धी योग तयार होईल.

काय आहे श्रावण विनायक चतुर्थीचे महत्व
श्रावणातील विनायक चतुर्थी ही गणपती बाप्पाच्या पूजेसाठी विशेष मानली जाते. या दिवशी गजाननाची पूजा आणि उपवास केल्याने सुख आणि सौभाग्य प्राप्त होते. यासोबतच बाप्पा बुद्धी आणि शक्ती देतो. या दिवशी बाप्पाला प्रसन्न केल्यास जीवनातील सर्व दु:ख दूर होतात आणि प्रत्येक इच्छा पूर्ण होते.

विनायक चतुर्थीला काय करू नये
श्रावणच्या विनायक चतुर्थीला चंद्र पाहणे अशुभ मानले जाते. या दिवशी चंद्र दिसल्यास कोणत्याही प्रकारचा कलंक लागण्याची भीती असते, अशी धार्मिक धारणा आहे. त्यामुळे विनायक चतुर्थीला चंद्र पाहू नये.