OMG 2 Review : परेश रावलच्या OMG च्या तुलनेत कसा आहे पंकज त्रिपाठीचा OMG-2 ?


2012 साली आलेल्या परेश रावल आणि अक्षय कुमार यांच्या OMG या चित्रपटाची ओळख ही धार्मिक बहिष्कारावर हल्ला करून बनवण्यात आली होती. सर्वत्र कटुता असूनही, चित्रपटाच्या कथेत दाखवलेले तर्क प्रेक्षकांना खूप आवडले. आजही हा सर्वकालीन लोकप्रिय चित्रपट आहे. अशा परिस्थितीत, पंकज त्रिपाठी आणि अक्षय कुमार यांच्या OMG 2 समोर सर्वात मोठे आव्हान होते की हा चित्रपट देखील सदाबहार लोकप्रियतेच्या कसोटीवर टिकेल का? हा प्रश्न देखील निर्माण झाला कारण प्रदर्शनापूर्वी सेंट्रल बोर्ड ऑफ फिल्म सर्टिफिकेशनने या चित्रपटाच्या अनेक दृश्यांवर प्रश्न उपस्थित केले आणि नंतर त्याला ए प्रमाणपत्र दिले. अशा स्थितीत खास मौलिकता आणि वृत्तीसाठी ओळखली जाणारी फ्रँचायझी दुसऱ्या भागात कितपत टिकवता येईल, हा प्रश्नही खूप महत्त्वाचा होता.

पण अमित राय दिग्दर्शित OMG-2 बघून जेव्हा आपण सिनेमा हॉलमधून बाहेर पडतो, तेव्हा या सगळ्या प्रश्नांचा विसर पडतो. दिखाऊपणावरचा हल्ला इथे पहिल्या भागात तितकाच धारदार आहे. पहिल्या भागात पाहिल्याप्रमाणे येथे दोन प्रकारच्या विचारसरणीमध्ये समान संघर्ष आहे. कोर्टरूम ड्रामा जसा पहिल्या भागात होता, तसाच तो दुसऱ्या भागातही आहे. फक्त फरक एवढाच आहे की पहिल्या भागात धार्मिक दिखाऊपणा आणि त्या दिखाऊपणाच्या नावाखाली धंदेवाईकांचा विषय बनवण्यात आला होता, तर दुसऱ्या भागात लैंगिक शिक्षणाचा दिखाऊपणा आणि संकुचित विचार कथेचा भाग बनवण्यात आला आहे.

शिवभक्त कांती शरण मुदगल (पंकज त्रिपाठी) हे महाकाल मंदिराजवळ पूजा साहित्याचे दुकान चालवतात. तो सामान्य घरातील प्रमुख आहे. घरात पत्नीशिवाय एक मुलगा आणि मुलगी अशी दोन मुले आहेत. हसत-खेळत, उपासनेच्या पाठात तल्लीन असे हे लहान आणि सामान्य माणसाचे कुटुंब आहे. पण एके दिवशी मुलगा विवेकबद्दल कळल्यावर कुटुंबात भूकंप येतो की त्याच्या मित्राने त्याला बेशुद्ध पडल्यावर त्याला रुग्णालयात दाखल केले.

कांती शरणला त्याच्या मुलाच्या वाईट व्यसनाची सविस्तर माहिती हॉस्पिटलमधील डॉक्टर आणि विवेकच्या मित्राकडून मिळाली की तो हस्तमैथुनाच्या सवयीचा बळी ठरला आहे. तो खूप निराश होतो. या वाईट व्यसनामुळे एक दिवस त्याला शाळेतूनही काढून टाकले जाते, मग कांती शरणच्या डोक्यावर दु:खाचा डोंगर कोसळतो. मुलाच्या भविष्यासमोरचा अंधार त्याला दिसतो.

मुलाला शाळेतून काढून टाकल्यानंतर कांती शरणच्या संपूर्ण कुटुंबाची बदनामी होऊ लागते. कुठेही जाणे अवघड होऊन बसते. यामुळे तो संपूर्ण कुटुंबासह काही दिवस दुसऱ्या शहरात जाण्याचा विचार करतो. संपूर्ण कुटुंब रेल्वे स्टेशनवर पोहोचते. येथे त्याचा मुलगा ट्रेनसमोर आत्महत्येचा प्रयत्न करतो, पण त्याचवेळी अक्षय कुमार शिवाच्या दूताच्या रूपात मानवी वेशात येतो.

यानंतर कांती शरण यांना प्रत्येक पावलावर या शिवदूताची मदत मिळते. आपल्या मुलाचे आरोग्य आणि भविष्य खराब करण्यासाठी जबाबदार असलेल्या सर्वांवर गुन्हा दाखल करण्याची आणि सत्याला सत्य म्हणून स्वीकारण्याची प्रेरणा तो त्याला देतो. कारण जे सत्य आहे, ते सत्यम आहे आणि जे सुंदर आहे ते शिवम आहे. यानंतर, कांती शरण शाळेच्या व्यवस्थापनावर आणि जे आपल्या मुलाला लैंगिक वाढीच्या नावाखाली दिशाभूल करणारी औषधे देतात त्या डॉक्टरांविरुद्ध गुन्हा दाखल करतो.

यानंतर एक प्रदीर्घ कोर्टरूम ड्रामा सुरू होतो आणि त्यादरम्यान काय होते, हे संपूर्ण चित्रपट पाहिल्यानंतरच कळू शकेल. पण हा संपूर्ण चित्रपट प्रेक्षकांचे मनोरंजन करण्याबरोबरच प्रबोधनही करतो यात शंका नाही.

सरकारी नियमांनी बांधलेल्या सेन्सॉर बोर्डाची स्वतःची विडंबना आहे. संपूर्ण चित्रपट लैंगिक शिक्षणाचा पुरस्कार करतो आणि लैंगिक शिक्षणाचा शालेय अभ्यासक्रमात समावेश करण्यासाठी एक प्रकारची मोहीम चालवतो. चित्रपटाच्या कोर्टरूम ड्रामामध्ये, कांती शरण नेहमी आपल्या युक्तिवादात भर देतात की जर शाळेत लैंगिक शिक्षणाचा समावेश केला गेला असता, तर त्याचा मुलगा लैंगिक अत्याचार आणि दिशाभूल करणाऱ्या प्रचाराचा बळी झाला नसता. साहजिकच अशा विषयाचा चित्रपट किशोर वर्गाला टार्गेट करतो, पण ए प्रमाणपत्र देऊन सेन्सॉर त्याच वर्गाला तो पाहण्यापासून वंचित ठेवते. अशा स्थितीत चित्रपटाचा उद्देशच थाटमाट आणि विडंबनाचा बळी ठरतो.

परेश रावल 2012 च्या ओएमजीमध्ये कांजीलाल मेहताच्या भूमिकेत अद्वितीय होते. पण 2023 च्या OMG-2 मध्ये कांती शरण मुदगलच्या भूमिकेत पंकज त्रिपाठीनेही आपल्या जिवंतपणाने आणि साधेपणाने प्रेक्षकांचे मनोरंजन केले आहे. परेश रावल यांचे अंधश्रद्धेबद्दलचे बिनधास्त युक्तिवाद उत्कृष्ट होते, तर पंकज त्रिपाठी यांनी लैंगिक शिक्षणावर केलेले प्रतिवादही कमी प्रशंसनीय नव्हते. दुसरीकडे, शिवातून शिवाचा दूत बनलेला अक्षय कुमार भोलेनाथच्या रूपात कृष्णासारखा मनोरंजक आहे. विशेषतः तांडव किंवा कार ड्रायव्हिंगच्या दृश्यात अक्षय कुमारचा अभिनय प्रभावित झाला आहे. याशिवाय अभिनेत्री यामी गौतम ही वकील कामिनी माहेश्वरीच्या भूमिकेतही प्रभावी आहे.

अमित रायच्या दिग्दर्शनात खूप स्पष्टता आहे. तो एका स्पष्ट व्यक्तीप्रमाणे चित्रपट सादर करतो. त्याचा उद्देश चित्रित करण्यात यशस्वी ठरला आहे. चित्रपटाची कथा, पटकथा आणि पात्रांना योग्य तो विस्तार मिळू दिला आहे. कुठेतरी कोणाचा प्रवाह थांबत नाही. डॉ. चंद्रप्रकाश द्विवेदी, अमित राय आणि राजवीर आहुजा यांनी चित्रपटाचे ठसठशीत संवाद लिहिले आहेत. थिएटरमध्ये हशा पिकतो आणि टाळ्याही वाजतात. डॉ.चंद्रप्रकाश द्विवेदी हे देखील या चित्रपटाचे सर्जनशील निर्माते आहेत, अशा परिस्थितीत चित्रपटाच्या कथेचा सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक संदर्भ प्रकर्षाने समोर आला आहे.

चित्रपटाच्या गाण्यांनी आणि संगीताने आधीच धुमाकूळ घातला आहे, त्यामुळे त्याबद्दल काय बोलावे, पण एक मात्र नक्की की या चित्रपटाच्या कथेत लैंगिक शिक्षणाबाबत अनेक महत्त्वाच्या गोष्टी सांगितल्या गेल्या आहेत, ज्यांचा विचार करायला हवा. याबाबत शासन व यंत्रणेने जागरुक राहावे. प्रत्येक वर्गातील प्रेक्षकांनी हा चित्रपट पहावा. जगात सर्वप्रथम लैंगिक शिक्षणाची सुरुवात भारताच्या भूमीवर झाली, मग आज त्या विषयावर चर्चा का करावीशी वाटत नाही, असा प्रश्न या चित्रपटातून उपस्थित करण्यात आला आहे. इंग्रजांनी आपल्याकडून लैंगिकतेचे शास्त्र हिरावून घेतले, पण आज देशात इंग्रजी माध्यमातून शाळा चालवल्या जात असताना तेथील किशोरवयीन मुलांना लैंगिक शिक्षण का दिले जात नाही, असा प्रश्न या चित्रपटातून उपस्थित करण्यात आला आहे.