फॅटी लिव्हरच्या या 3 लक्षणांकडे करू नका दुर्लक्ष, होऊ शकते यकृत निकामी


गेल्या दशकात लोकांच्या खाण्याच्या सवयींमध्ये खूप बदल झाला आहे. फास्ट फूडचा ट्रेंड वाढला आहे. या चुकीच्या खाण्याच्या सवयींमुळे यकृत खराब होत आहे. त्यामुळे फॅटी लिव्हरचे आजार फोफावत आहेत. भारतात दरवर्षी या आजाराची आकडेवारी वाढत आहे. शहरी भागात तर परिस्थिती बिकट आहे. विशेष म्हणजे 20 ते 30 या वयोगटातही फॅटी लिव्हरची प्रकरणे समोर येत आहेत. फॅटी लिव्हरची समस्या ओळखून त्यावर वेळीच उपचार न केल्यास यकृत निकामी होऊ शकते. जे घातक आहे. अशा परिस्थितीत फॅटी लिव्हरची सुरुवातीची लक्षणे जाणून घेणे अत्यंत आवश्यक आहे. डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, यकृतातील कोणत्याही बिघाडाची लक्षणे सुरुवातीलाच दिसू लागतात. परंतु बहुतेक लोक त्यांच्याकडे दुर्लक्ष करतात.

फॅटी लिव्हरची अनेक कारणे आहेत. यामध्ये खाण्याच्या चुकीच्या सवयी, दारूचे सेवन, वाढता लठ्ठपणा ही तीन प्रमुख कारणे आहेत. याशिवाय, अनेक प्रकरणांमध्ये, हिपॅटायटीस बी संसर्ग आणि अनुवांशिक कारणांमुळे यकृतावर परिणाम होऊ शकतो. फॅटी लिव्हरच्या बाबतीत यकृत निकामी होऊ नये म्हणून या आजाराची लक्षणे जाणून घेणे आवश्यक आहे.

लहान वयातही होतो हा आजार
याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की फॅटी लिव्हरची समस्या महामारीचे रूप धारण करत असल्याचे दिसते. पूर्वी हा आजार वयाच्या 50 वर्षांनंतर दिसून येत होता, पण आता 30 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या रुग्णांमध्ये वाढ होऊ लागली आहे. आरामदायी जीवनशैली आणि खाण्याच्या चुकीच्या सवयी हे याचे कारण आहे.

कोणती आहेत फॅटी लिव्हरची 3 धोकादायक लक्षणे

दररोज पोटदुखी
डॉक्टर सांगतात की पोटदुखीची समस्या हे फॅटी लिव्हरचे प्रमुख लक्षण आहे, ज्याकडे बहुतेक लोक दुर्लक्ष करतात. अशा परिस्थितीत एखाद्याला पोटदुखीचा त्रास होत असेल तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. ही समस्या हलक्यात घेऊ नये. उशीर झालेला उपचार प्राणघातक ठरू शकतो.

त्वचा पिवळसर होणे
त्वचेचा पिवळसरपणा यकृताचा गंभीर आजार दर्शवतो. तुमचे डोळे पिवळे पडत असतील किंवा नखे ​​पिवळी पडत असतील, तर लगेच उपचार करा.

भूक न लागणे आणि अपचन
भूक न लागणे आणि अपचन हे यकृत योग्यरित्या कार्य करत नसल्याची लक्षणे आहेत. हे फॅटी लिव्हरचे मोठे लक्षण आहे. अपचनाचा त्रास आणि दीर्घकाळ भूक न लागण्याची समस्या असल्यास तपासून घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही