रोज गाजर खाल्ल्याने वाढते दृष्टी आणि गायब होतो चष्मा? जाणून घ्या सत्य


या धावपळीच्या जीवनात आजकाल लोकांना त्यांच्या आरोग्याची काळजी घेता येत नाही. ऑफिसमध्ये कॉम्प्युटरसमोर 9-10 तास घालवल्याने आपले शरीर रोगांचे माहेरघर तर बनत आहेच पण त्यामुळे सर्व प्रकारच्या समस्या निर्माण होत आहेत. विशेषतः सिटिंग जॉबचा जास्तीत जास्त परिणाम डोळ्यांवर होतो आणि डोळे कमकुवत होतात. आता अशा परिस्थितीत लोक लहानपणापासून दृष्टी वाढवण्याचा एक समज ऐकत आहेत?

तुमच्यामध्ये असे बरेच लोक असतील ज्यांचा समज अजूनही पूर्णतः खरा आहे आणि तो समज आहे की गाजर खाल्ल्याने दृष्टी टिकून राहते किंवा गाजर खाल्ल्याने दृष्टी वाढते. जरी ही केवळ एक मिथक असली तरी ती आपल्या डोळ्यांसाठी खूप फायदेशीर आहे. यामध्ये असलेले बीटा कॅरोटीन डोळ्यांसाठी आरोग्यदायी आहे.

खरोखरच फायदेशीर आहे का गाजर ?
याशिवाय तुम्ही फक्त गाजरच नाही तर पालक, केळे आणि सिमला मिरची देखील खाऊ शकता. जे गाजर पेक्षा जास्त फायदेशीर आहे. आता तुमच्या मनात हा प्रश्न नक्कीच येत असेल की हा प्रकार आपल्या समाजात का निर्माण झाला आहे? ज्यामध्ये कोणत्याही प्रकारचे सत्य नाही, मग?

खरे तर या गोष्टी कुठेतरी गेल्या असाव्यात म्हणून लहान मुलांच्या मनात भीती असावी की, गाजरासारखी भाजी घेतली नाही, तर डोळे कमकुवत होतील आणि त्यांना चष्मा लागेल आणि 90 च्या दशकातील मुलांना चष्म्याची खूप भीती वाटत होती. त्यामुळे त्यांनी ही मिथक पूर्णपणे सत्य मानली.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही