इथे चंद्रावर पोहोचले नाही चांद्रयान 3, लोकांनी चंद्रावर कशी खरेदी केली जमीन, काय आहे हा ऑनलाइन घोटाळा


चंद्रावर जमीन विकत घेण्याचा मुद्दा आजही तितकाच बालिश वाटतो, जसा अनेक वर्षांपूर्वी लोक हवेत उडून एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी पोहोचू शकतात की नाही यावर बोलत होते? भारताचे चांद्रयान 3 अद्याप चंद्रावर पोहोचलेलेही नाही, त्याआधी चंद्रावरील जमिनीच्या नोंदणीचीही चर्चा सुरू झाली आहे.

पहिला प्रश्न- पृथ्वीनंतर चंद्रावर स्वतंत्र घराचे स्वप्न पाहणारे काही लोक आहेत, म्हणूनच आजपर्यंत अनेक बड्या व्यक्तींनी चंद्रावरील जमिनीचा काही भाग विकत घेतला आहे. चंद्रावरील रजिस्ट्री म्हणजे चंद्रावरची जमीन विकली जात असली, तरी चंद्रावर मालकी हक्क कोणत्या देशाचा आहे, असे अनेक प्रश्न मनात घुमत आहेत.

दुसरा प्रश्न- उत्तराचा अधिकार कोणालाच नसेल, तर दुसरा सर्वात मोठा प्रश्न असा पडतो की काही कंपन्या चंद्रावर जमीन विकून मिळवण्याचा दावा कसा करत आहेत? अशाच काही महत्त्वाच्या प्रश्नांची उत्तरे जाणून घेऊया.

तुमच्या माहितीसाठी आम्ही तुम्हाला सांगतो की चंद्र असो वा तारे, ते कोणत्याही देशाच्या अंतर्गत नाही. आंतरराष्ट्रीय अवकाश कायद्यानुसार चंद्रावर जमीन खरेदी करणे कायदेशीररित्या वैध नाही.

तिसरा प्रश्न- एक गोष्ट स्पष्ट आहे की चंद्रावर आपले पुढचे घर बांधण्याचे स्वप्न पाहणाऱ्यांना जमीन नाकारण्यात आली आहे, अशा परिस्थितीत तिसरा सर्वात मोठा प्रश्न असा पडतो की हा पुन्हा ऑनलाइन घोटाळा आहे का? चंद्रावर कुणाचाही मालकी हक्क नसतो, तेव्हा घोटाळा झाल्यासारखे वाटते, असे उत्तर आहे.

आतापर्यंत समोर आलेल्या अनेक अहवालांमध्ये असे नमूद करण्यात आले आहे की, इंटरनॅशनल लुनर लँड्स रजिस्ट्री आणि लूना सोसायटी इंटरनॅशनल या अशा कंपन्या आहेत, ज्या चंद्रावरील जमीन विकण्याचा दावा करत आहेत.

लोकांना वाटते की पृथ्वीनंतर आज नाही तर उद्या चंद्रावर जीवन शक्य आहे, यामुळे केवळ मोठे उद्योगपतीच नाही तर बॉलिवूड इंडस्ट्रीतील लोकप्रिय अभिनेता सुशांत सिंह राजपूतनेही चंद्रावर जमीन खरेदी केली होती.

केवळ सुशांत सिंग राजपूतच नाही तर शाहरुख खानलाही काही वर्षांपूर्वी त्याच्या वाढदिवसानिमित्त ऑस्ट्रेलियात राहणाऱ्या एका चाहत्याने चंद्रावर जमीन भेट दिल्याचा खुलासा केला होता.

किती अंतरावर पोहोचले चांद्रयान 3?
भारताच्या मून मिशनचा हा साथीदार चंद्राच्या अगदी जवळ पोहोचला आहे, अलीकडेच इस्रोने माहिती दिली की चांद्रयान 3 ची कक्षा 174 किमी x 1437 किमी इतकी कमी झाली आहे. चांद्रयान 3 चा वेग ताशी 6,048 किलोमीटर होता, पण जेव्हा हे यान चंद्रावर उतरेल तेव्हा चांद्रयान 3 चा वेग ताशी फक्त 10 किलोमीटर असेल.

चंद्र मोहिमेसाठी 14 जुलै रोजी प्रक्षेपित केलेल्या चांद्रयान 3 चे 23 ऑगस्ट रोजी संध्याकाळी 5:47 पर्यंत चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवीय प्रदेशात यशस्वीरित्या उतरण्याचे उद्दिष्ट आहे. असे झाल्यास चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग करणारा भारत हा चौथा देश ठरेल.