IT कंपन्यांकडून आली आनंदाची बातमी, 5 महिन्यांत 50,000 फ्रेशर्सना मिळणार नोकऱ्या


देशातील फ्रेशर्ससाठी एक आनंदाची बातमी समोर आली आहे. TeamLease EdTech प्लॅटफॉर्मच्या ताज्या सर्वेक्षणानुसार, देशातील आघाडीच्या भारतीय IT कंपन्या जुलै-डिसेंबर 2023 दरम्यान देशभरात IT आणि नॉन-IT दोन्ही क्षेत्रांमध्ये सुमारे 50,000 फ्रेशर्सना नियुक्ती देण्याची तयारी करत आहेत. एड-टेक प्लॅटफॉर्मने आपल्या सर्वेक्षणात म्हटले आहे की, IT उद्योगात डिजिटल परिवर्तन उपक्रमांचा जलद अवलंब केल्यामुळे, क्लाउड कॉम्प्युटिंग, आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स (AI), सायबर सुरक्षा आणि इतर प्रगत तंत्रज्ञानामध्ये नवीन व्यवसाय संधी निर्माण होत आहेत.

टीमलीज एडटेकचे संस्थापक आणि सीईओ शंतनू रूज यांच्या मते, एआय, ब्लॉकचेन, क्लाउड कंप्युटिंग इत्यादीसारख्या नोकऱ्या लवकरच त्यांचा ‘विदेशी’ टॅग गमावणार आहेत आणि कॅल्क्युलेटर किंवा लॅपटॉप सारखी सामान्य साधने बनणार आहेत. आज कोणत्याही कंपनीने त्यांच्या एकूण व्यवसाय धोरणात AI चा समावेश न करणे अत्यंत बेजबाबदारपणाचे ठरेल. सध्या, नियोक्ते नवीन वयातील कर्मचाऱ्यांमध्ये ही सर्व वैशिष्ट्ये शोधत आहेत.

भारतभरातील 18 उद्योगांमधील 737 लहान, मध्यम आणि मोठ्या कंपन्यांचे सर्वेक्षण केल्यानंतर, टीमलीज अहवालात नमूद केले आहे की जुलै-डिसेंबर 2023 दरम्यान, नवीन भरती करण्याचा कंपन्यांचा हेतू 73 टक्के आहे, ज्यामध्ये स्टार्टअप्सचा समावेश आहे. फ्रेशर्सची नियुक्ती करण्याचा हेतू 65 टक्के आहे. या वर्षी जानेवारी-जून या कालावधीत नवीन प्रतिभांची मागणी ६२ टक्क्यांच्या तुलनेत ३ टक्क्यांनी वाढली आहे. जुलै-डिसेंबर 2023 मध्ये फ्रेशर्सची नियुक्ती करू इच्छिणारे शीर्ष 3 उद्योग अनुक्रमे ई-कॉमर्स आणि टेक स्टार्ट-अप (59 टक्के), दूरसंचार (53 टक्के) आणि अभियांत्रिकी आणि पायाभूत सुविधा (50 टक्के) आहेत.

अहवालानुसार, फ्रेशर्स DevOps अभियंता, चार्टर्ड अकाउंटंट, SEO विश्लेषण आणि UX डिझायनर सारख्या नोकऱ्या शोधू शकतात. अहवालात असे म्हटले आहे की व्यवसाय विश्लेषण, ब्लॉकचेन, क्लाउड संगणन, डेटा एन्क्रिप्शन, सप्लाय चेन मॅनेजमेंट, मशीन लर्निंग, डेटा विश्लेषण आणि शोध इंजिन ऑप्टिमायझेशन (SEO) ही काही महत्त्वाची डोमेन कौशल्ये आहेत ज्यांची नियोक्ते फ्रेशर्सकडून अपेक्षा करतात.

नवीन प्रतिभा संपादन धोरण म्हणून कंपन्या देखील पदवी प्रशिक्षणाकडे वळत आहेत, टीमलीजचा अहवाल आहे. गेल्या काही वर्षांमध्ये, नोकरदारांना कामावर ठेवणाऱ्यांच्या संख्येत सातत्याने वाढ होत आहे. उदाहरणार्थ, 2023 मध्ये, उत्पादन उद्योगाने 12 प्रशिक्षणार्थी नियुक्त केले आणि 12 टक्क्यांनी वाढ झाली. यानंतर इंजिनीअरिंगचा क्रमांक 10 टक्क्यांनी वाढवण्यात आला. उर्जा आणि ऊर्जा क्षेत्राने देखील शिकाऊ उमेदवारांच्या नियुक्तीत 7 टक्के वाढ दर्शविली आहे.

आयटी क्षेत्राव्यतिरिक्त, पुढील सहा महिन्यांत, उत्पादन, ई-कॉमर्स, टेलिकॉम, फार्मास्युटिकल्स इत्यादी इतर अनेक क्षेत्रांमध्ये विविध नोकऱ्यांसाठी भरतीमध्ये वाढ होऊ शकते. टीमलीज प्लॅटफॉर्मने म्हटले आहे की अनेक परदेशी कंपन्या भारतभर इलेक्ट्रॉनिक उत्पादन संयंत्रे उभारण्यासाठी $1,200 दशलक्षपेक्षा जास्त गुंतवणूक करत आहेत. या उपक्रमामुळे विविध क्षेत्रात 20,000 हून अधिक रोजगाराच्या संधी निर्माण होण्याची अपेक्षा आहे. याशिवाय, 5G बूममुळे भारताच्या दूरसंचार बाजारपेठेतील मोठ्या कंपन्यांमध्ये नवोदितांसाठी 1,000 हून अधिक रोजगाराच्या संधी निर्माण होण्याची अपेक्षा आहे.

याव्यतिरिक्त, टीमलीज अहवालाच्या अंदाजानुसार, भारतीय सल्लागार कंपन्यांनी चालू अर्ध्या वर्षात व्यवसाय ऑपरेशन्स, सॉफ्टवेअर डेव्हलपमेंट, सायबर सुरक्षा, क्लाउड तंत्रज्ञान, डेटा सायन्स इत्यादी तंत्रज्ञानामध्ये 5,000 पेक्षा जास्त फ्रेशर्सना नियुक्त करणे अपेक्षित आहे. टियर-2 आणि टियर-3 शहरांमध्ये प्लेसमेंटमध्ये वाढ झाल्याबद्दल बोलताना रुज म्हणाले की, ऑनलाइन लर्निंग, रिमोट लर्निंग, व्हर्च्युअल लर्निंग या संकल्पनेमुळे कौशल्ये विकसित होण्यास मदत झाली आहे. महानगरे आणि छोटी शहरे यातील फरक आता पुसट होत चालला आहे.