14 वर्षांपर्यंतच्या मुलांनाही होत आहे मधुमेह, ही चार लक्षणे दिसताच करा तातडीने उपचार


एक काळ असा होता की वयाच्या पन्नाशीनंतर मधुमेह व्हायचा, पण आता चित्र बदलत आहे. विशेष म्हणजे 14 वर्षांपर्यंतची मुले या आजाराला बळी पडत आहेत. बऱ्याच प्रकरणांमध्ये, पालकांना देखील मुलांमध्ये या आजाराची लक्षणे समजू शकत नाहीत. त्यामुळे शरीरात हा आजार वाढत आहे. जो वाढत्या वयाबरोबर धोक्याचा बनत चालला आहे. खराब जीवनशैली, वाढता लठ्ठपणा आणि जनुकीय कारणांमुळे मुले मधुमेहाचे बळी ठरत असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. या आजाराची व्याप्ती झपाट्याने वाढत आहे. अशा परिस्थितीत मुलांमध्ये मधुमेहाची लक्षणे आणि उपचार जाणून घेणे आवश्यक आहे.

25 टक्के मुलांमध्ये मधुमेहाचे प्रकार 2 आहेत. खराब जीवनशैलीमुळे हा आजार किती वेगाने वाढत आहे, हे यावरून दिसून येते. इतर प्रकरणांमध्ये, शरीराच्या स्वयंप्रतिकार प्रतिक्रियामुळे मुलांना हा रोग होतो. या आजारामुळे आरोग्य बिघडू लागते आणि इतर आजार होण्याचा धोकाही असतो. मधुमेहाचा परिणाम हृदय, किडनी आणि इतर अवयवांवरही होतो.

वाढत्या वयानुसार ही समस्या वाढू लागते. अशा परिस्थितीत मुलांमध्ये मधुमेहाची लक्षणे जाणून घेणे आवश्यक आहे. हा आजार वेळीच ओळखला गेला तर भविष्यात इतर गंभीर आजार होण्याचा धोकाही कमी राहतो.

याबाबत तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की लठ्ठपणामुळे ग्रस्त असलेल्या मुलांना मधुमेहाचा धोका जास्त असतो. आजकाल चुकीच्या आहारामुळे लठ्ठपणाची समस्या वाढत आहे. मधुमेहाच्या रुग्णांमध्ये वाढ होण्यामागे लठ्ठपणा हेही एक प्रमुख कारण आहे. लहान मुलांमध्ये लठ्ठपणा हे महामारीसारखे वाढत आहे.

तज्ज्ञ म्हणतात की कोविड नंतर मुलांच्या जीवनशैलीत खूप बदल झाला आहे. खेळाच्या सवयी कमी झाल्या असून फोनचा वापर वाढला आहे. या आरामशीर जीवनशैलीमुळे लठ्ठपणाही वाढत आहे. जंक फूड खाण्याची वाढती सवय हे देखील शरीरावर चरबी जमा होण्याचे कारण आहे. अशा परिस्थितीत मुलांची जीवनशैली आणि आहार व्यवस्थित असावा, याची काळजी पालकांनी घेतली पाहिजे.

मुलांमध्ये दिसतात मधुमेहाची ही लक्षणे

  • रात्री अंथरुण ओले करणे
  • कमी पाणी पिऊनही वारंवार लघवी होणे
  • सर्व वेळ थकवा जाणवणे
  • भूक न लागणे

अशा प्रकारे करा बचाव

  • मुलांच्या रक्तातील साखरेची पातळी तपासा
  • पालकांना मधुमेह असल्यास, जन्मानंतर बाळाची तपासणी करा
  • डॉक्टरांनी सांगितल्याप्रमाणे मुलांना इन्सुलिन द्या
  • मधुमेहाची लक्षणे दिसल्यास त्वरित उपचार करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही