Car Battery : जर तुम्हाला कारमध्ये ही समस्या दिसली तर समजा की बॅटरी खराब झाली आहे, त्वरित चेकअप करा, अन्यथा तुम्हाला वाटेत होईल त्रास


गाडीतून प्रवास करताना काही चुकले, तर खूप त्रास होतो. म्हणून, बाहेर जाण्यापूर्वी कारची स्थिती पूर्णपणे तपासणे चांगले. जर कारच्या आतही असे काही बदल असतील तर आपल्याला कोणत्याही दोषाबद्दल संकेत दिले जातात. बॅटरी हा कारच्या सर्वात महत्त्वाच्या भागांपैकी एक आहे. त्यात काही बिघाड झाला, तर काही समस्या कारमध्ये येऊ लागतात. या समस्या ओळखून, तुम्ही खराब बॅटरी वेळेवर बदलू शकता.

तुम्ही या सिग्नल्सकडे दुर्लक्ष केल्यास, तुम्ही रस्त्याच्या मधोमध कारला धडकू शकता. म्हणूनच कारच्या हालचालीवर लक्ष ठेवणे आणि बॅटरीमध्ये कमकुवतपणा असल्यास ती बदलणे चांगले. खराब बॅटरीनंतर होणाऱ्या समस्या तुम्हाला माहीत नसतील, तर काळजी करण्यासारखे काही नाही.

आज आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत की बॅटरी खराब झाल्यावर कारमध्ये काय बदल होतात. हे बदल ओळखून, बॅटरी तपासा. आवश्यक असल्यास, विद्यमान बॅटरीऐवजी नवीन बॅटरी खरेदी करा आणि ती कारमध्ये बसवा.

  • मंद प्रकाश: कारची विद्युत यंत्रणा चालवण्यासाठी बॅटरी जबाबदार असते. जर हेडलाइट कमी प्रकाशाने जळत असेल, तर समजा की बॅटरी कमी झाली आहे. बॅटरीमध्ये काय चूक आहे, हे शोधण्याचा हा सर्वात सोपा मार्ग आहे. जर हेडलाइट्स आणि अॅक्सेसरीज मंद प्रकाशावर काम करत असतील, तर ते खराब बॅटरीमुळे असू शकते.
  • कार सुरू करताना आवाज: तुम्ही कार सुरू करता तेव्हा मोठा आवाज होतो. साधारणपणे, कार सुरू करताना जास्त आवाज करत नाहीत, परंतु कार सुरू करताना जर विचित्र आणि मोठा आवाज येत असेल, तर बॅटरी तपासणे चांगले होईल.
  • क्रॅंकिंग आवाज: कार मालकाला त्याच्या कारचा क्रॅंकिंग आवाज माहित असतो. जेव्हा तुम्ही की चालू करता, तेव्हा कमी-अधिक क्रॅंक आढळतो. क्रॅंक दरम्यान इंजिन सुस्त असल्यास, बॅटरी तपासणे आणि दुरुस्त करणे आवश्यक आहे.
  • बॅकफायर: कारमध्ये बॅटरी कमकुवत झाल्यामुळे बॅकफायरिंग देखील होते. खराब बॅटरीमुळे मधूनमधून स्पार्किंग होण्याचा धोका असतो. त्यामुळे सिलिंडरमध्ये इंधन साचून आगीचा धोका निर्माण होऊ शकतो. तथापि, हे इतर कारणांसाठी देखील होऊ शकते, परंतु बॅटरी देखील एक कारण असू शकते.
  • गंजणे: बॅटरीवर गंज येणे हे देखील कमकुवतपणाचे लक्षण आहे. जेथे बॅटरी टर्मिनेटरला जोडते तेथे गंज असणे त्रासदायक ठरू शकते. इथे निळ्या-हिरव्या पावडर किंवा स्फटिक सारखे काही दिसले तर चेकअप करायला हवे.

भारतात वाहनाच्या बॅटरीचे आयुष्य सरासरी 2 ते 3 वर्षे आहे. यानंतर बॅटरीची तपासणी करून गरजेनुसार नवीन बॅटरी वापरावी.