जग जिंकण्यासाठी झाला आहे तिलक वर्माचा जन्म, गल्लीतील मैदानावर आलेल्या एका फोन कॉलने बदलले त्याचे नशीब


तिलक वर्मा हा ‘केजीएफ’ चित्रपटातील त्याच नायकासारखा आहे, तुला काय हवे आहे, असे विचारले असता, तो जग म्हणतो. तुम्ही हे कसे म्हणाल? त्यामुळे यासाठी तुम्हाला तिलक वर्मा याची वेस्ट इंडिजमधील कामगिरी पाहावी लागेल. तिथे संघासाठी त्याची भूमिका पाहावी लागेल. त्या परिस्थितीचे मूल्यमापन करावे लागेल, ज्यामध्ये तिलक वर्माने मैदानावर कामगिरी केली. तिलक वर्माने नुकतेच वेस्ट इंडिजविरुद्ध सुरू असलेल्या T20I मालिकेतून आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले आहे, परंतु केवळ 3 सामन्यांमध्ये त्याने लढाऊ वृत्ती, विकेट्सवर थांबून राहण्याचा संयम आणि धावफलक फिरता ठेवण्याचे तंत्र दाखवले आहे. या सर्व गुणांचे आगामी काळात टीम इंडियाला विश्वचषक जिंकण्याचे त्याचे संकेत मिळत आहेत.

दरम्यान वर्ल्ड कपसाठी टीम इंडियाची निवड अद्याप झालेली नाही आणि चौथ्या क्रमांकावर कोण खेळणार या प्रश्नाचे उत्तरही अद्याप मिळालेले नाही. अशा परिस्थितीत तिलक वर्मा भारताकडून वर्ल्ड कपमध्ये खेळताना दिसल्यास आश्चर्य वाटायला नको. अर्थात तुम्हाला आमचा निर्णय थोडा घाईचा वाटेल, पण कधी कधी काही निर्णय घाईघाईने घ्यावे लागतात.

तिलक वर्माने वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या टी-20 सामन्यात धावा केल्या असतील, पण टीम इंडियाच्या नजरा ज्या क्रमांकावर आहेत, त्या चौथ्या क्रमांकावर खेळून त्याने या धावा केल्या आहेत. याशिवाय आणखी एक गोष्ट म्हणजे तो डावखुराही आहे. आता फक्त एकाच फलंदाजाने दोन समस्या सोडवता येत असतील, तर काय नुकसान आहे. असो, युवराज सिंग आणि सुरेश रैना गेल्यानंतर संघाला मजबूत करू शकेल असा डावखुरा फलंदाज भारताला मधल्या फळीत सापडला नाही. आता तो आशेचा किरण तिलक वर्मामध्ये दिसला आहे.

आता प्रश्न असा आहे की आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळपट्टीवर केवळ 3 सामने खेळून तिलक वर्मा टीम इंडियाची मोठी आशा बनला आहे. संधी मिळाल्यावर जग जिंकू शकणारा, म्हणजेच क्रिकेट विश्वचषक जिंकण्याची क्षमता त्याच्यात आहे, तो इथपर्यंत कसा पोहोचला? त्याने केवळ टीम इंडियामध्येच एंट्री कशी केली नाही, तर आता तो मेन इन ब्लूचा सिल्वर अस्तर कसा आहे? तर यामागील कथा जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला तिलक वर्माच्या फ्लॅशबॅकवर जावे लागेल.

खरं तर, ही कथा तिलक वर्माच्या शेजारच्या मैदानाशी संबंधित आहे, तिथून एका फोन कॉलनंतर त्याच्या नशिबाने अचानक यू-टर्न घेतला, जेव्हा तिलक वर्मा केवळ 12 वर्षांचा होता. तो टेनिस बॉलने क्रिकेट सामना खेळत होता, तेव्हा त्याचे प्रशिक्षक सलाम यांची नजर त्याच्यावर पडली. सलाम यांनी तिलकच्या तंत्राशिवाय दुसरे काही पाहिले नाही आणि ते त्याचे चाहते झाले. प्रशिक्षक सलाम यांनी तिलकला विचारले की तु कुठे प्रशिक्षण घेतो. यावर तिलक म्हणाला कुठेही नाही. यानंतर सलाम यांनी तिलकच्या वडिलांना फोन केला आणि त्यानंतर तिलकचा यशाचा प्रवास सुरू झाला. सलाम यांनी तिलकला स्वतः प्रशिक्षण दिले, त्याची फलंदाजी सुधारली आणि त्याचे परिणाम आज संपूर्ण जग पाहत आहे.